เรือดำน้ำไทย

เด็กใหม่ ไม่เก่ง ไม่ต้องกลัว ไม่รู้อะไรถามทุกอย่างได้ที่นี่ค่ะ!

เรือดำน้ำไทย

Postby 11popk87 » 05 Aug 2009 21:31

บ้านเรามีเรือดำน้ำบ้างไหมครับ? ท่ามีเป็นรุ่นอะไร และ ท่าไม่มี ก็ช่วยบอกหน่อยว่าทำไม ถึงไม่ซื้อมา และ มีความจำเป็นหรือไม่? ช่วยๆตอบหน่อยครับ
"A Painless lesson is one without any meaning" - "บทเรียนที่ไร้ความเจ็บปวดคือบทเรียนที่ไร้ความหมาย"
11popk87
Caption Wannabe

Re: เรือดำน้ำไทย

Postby kwangmpn » 05 Aug 2009 22:29

เคยมีอยู่ 4ลำครับ ตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่สองโน่นแน่ะ จำรุ่นไม่ได้ครับแต่ว่าเป็นเรือที่เราสั่งต่อจากประเทศญี่ปุ่น

ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ ส่วนเรื่องที่ว่าทำไมถึงไม่ซื้อมานั้นก็เป็นเพราะยังไม่ค่อยจำเป็นครับ อีกอย่างคือราคาค่อนข้างสูง และถ้าให้เทียบว่าจะเอาเรือฟริเกตหรือเรือดำน้ำ ก็ต้องเอาเรือฟริเกตมาก่อนล่ะครับ

อีกอย่างคือทร.ไทยนั้นมีรายจ่ายค่อนข้างสูงครับในเรื่องการจัดหาอาวุธและการซ่อมบำรุง แถมเรือหลายลำก้เก่าแล้วและรอคิวปลดประจำการกันเต็มไปหมด ทำให้เวลาจะซื้ออะไรนั้นทร.ต้องคิดดีๆครับว่า อะไรคุ้มไม่คุ้ม

แต่ไม่ต้องกลัวหรอกครับว่าทร.ไทยจะไม่มีเรือดำน้ำใช้ เพราะมีการวางโครงการไว้แล้ว เพียงแต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ครับ
คำว่าแพ้หรือการโดนดูถูกไม่ได้มีไว้ตอกย้ำ แต่มีไว้เพื่อเตือนให้เรารู้จักพัฒนาตนเอง
kwangmpn
General of Forum

Postby rinsc seaver » 06 Aug 2009 12:42

ความจำเป็นมีแน่นอนครับ เพราะ รอบๆ แถวนี้เค้ามีกันไปหมดแล้วล่ะครับ ซึ่งเราทราบกันดีอยู่แล้วว่าอาวุธที่ดีที่สุดในการจัดการกับเรือดำน้ำ ก็คือเรือดำน้ำด้วยกันเอง แต่ปัญหา คือว่า ราคามันสูง ต้องการสิ่งสนับสนุนหลายอย่างที่ ทร.ยังไม่มี และในยามสงบนั้นภารกิจมันมีน้อยเมื่อเืทียบกับเรือผิวน้ำ แต่ ทร.ก็มีการจัดตั้งสำนักงานกองเรือดำน้ำ สังกัดกองเรือยุทธการ (ซึ่งน่าจะกลายเป็นกองเรือดำน้ำในอนาคต) เพื่อวางนโยบายในส่วนนี้ และ ทร.มีแผนโครงการจัดซื้ออยู่ครับ แต่ยังอีก 3-4 ปีข้างหน้า ยิ่งในสภาพเศรษฐกิจเช่นนี้อาจจะมีเลื่อนไปได้อีก ตัวเก็งที่มาแรง คือ เรือจากสวีเดน ซึ่ง ทร. อาจจะเลือกเรือมือ 2 ซึ่งสวีเดนมีความต้องการจะขายออกไปจำนวนหนึ่งครับ และสุดท้าย ทร. ยังต้องการเรือผิวน้ำเพิ่มเติมอีกมากสำหรับภารกิจในยามสงบ คือ เรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง (โอพีวี เพื่อทดแทนเรือฟริเกตรุ่นเก่าทั้งหมดราว 4-6 ลำ) เรือตรวจการณ์ใกล้ฝั่ง และเรือตรวจการณ์ชายฝั่ง
If we were meant to meet again, we will meet again.
rinsc seaver
TAF Supreme Commander

Postby AAG_th1 » 06 Aug 2009 19:04

ปัจจุบันกองทัพเรือสวีเดนมีเรืิอดำน้ำประจำการอยู่ราว5ลำครับคือ ชั้น Sordermanland 2ลำ
(ปรับปรุงจากชั้น Vastergotland (A17) ซึ่งจำนวนนี้2ลำเพิ่งปรับปรุงและส่งมอบให้สิงคโปร์ไปในชื่อชั้น Archer)
และชั้น Gotland(A19) อีก3ลำ ซึ่งกำลังเรือดำน้ำหลักของสวีเดนคงไม่น่าจะลดไปจากนี้ครับ
สวีเดนยังมีเรือดำน้ำชั้น Nacken (A14) เก็บlำรองไว้จำนวนสองลำ ซึ่งลำหนึ่งนั้นได้รับการปรับปรุงติดระบบAIPและให้เดนมาร์กเช่าเพื่อทดลองระยะหนึ่งครับ
แต่เรือชั้น Nacken นี้มีอายุตัวเรือราว30ปีครับ(ต่อในช่วงปลายปี1970s)

เคยมีข่าวลือว่ากองทัพเรือสนใจจะเช่าซื้อเรือดำน้ำชั้น Type 039 Song จากจีนครับ แต่ไม่มีการยืนยัน
AAG_th1
TAF Marshal

Postby myth » 10 Aug 2009 23:37

--- ยังไง กองทัำพเรือ ก็ยังมีความต้องการเรือดำน้ำครับ แต่จะมาเมื่อไหร่ ไม่รู้ :lol:
myth
Colonel of Battalion

Return to Military Newbie | ห้องเด็กใหม่