หลักสูตรจู่โจม ทบ.

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพบกไทย รถถัง ปืนใหญ่ หน่วยรบพิเศษ ฯลฯ

หลักสูตรจู่โจม ทบ.

Postby torten » 06 Jan 2010 15:05

ทำไมหลักสูตรจู่โจมของ ทบ.ไม่ค่อยมีข่าวให้ศึกษา หรือเว็ปที่พอจะหาข้อมูลได้เลยครับ หรือมีก็น้อยมากไม่เหมือน น.ย. และซีลของ ท.ร. เลย ผมอยากเห็นภาพการฝึก เพราะพี่ผมเขาก็เคยฝึกหลักสูตรนี้เหมือนกัน เลยอยากรู้อะครับ ใครมีข้อมูลหรือภาพสวยๆระหว่างการฝึกช่วยแบ่งปันให้ผมด้วยนะครับ
ป.ล.เครื่องหมายจู่โจมที่จบจากศูนย์การทหารม้าในชุดพรางตาจะเป็นสีเขียวใช่ป่าวครับ ส่วน ศ.ร. จะเป็นสีแดง ใครทราบช่วยตอบด้วยครับ
torten
Newly Recruited

Re: หลักสูตรจู่โจม ทบ.

Postby svbv » 06 Jan 2010 15:15

อาจจะเป็นเพราะไม่อยากเปิดเผยความลับหรือไม่อยากเปิดเผยส่วนที่ไม่ทันสมัยมั้งครับ ผมเห้นทหารบกไม่ค่อยใส่เกราะสักเท่าไหร่ เห้นใส่ ชุดทหารธรรมดากับรองเท้าบู๊ตถ้าให้ดีต้องใส่เกราะด้วย
svbv
Noncommissioned Officer

Postby FW190 » 06 Jan 2010 16:00

ปัจจุบัน หลักสูตรการรบแบบจู่โจม เหลือ เฉพาะ ของ ศร. ครับ
ส่วนรูปภาพนั้น ผมไม่มี มีแต่ CD รุ่น ตอนฝึก ที่ได้หลังฝึกจบ(แต่ตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่ไหน หาไม่เจอ :lol: :lol: :lol: )
ส่วนข้อมูลเอาแบบสั้นๆง่ายๆ มันก็คือ การฝึกผู้บังคับหน่วยทหารขนาดเล็ก ในการยุทธ์แบบ จู่โจม (ซุ่มโจมตี,ตีโฉบฉวย,ลาดตระเวณหาข่าว ฯลฯ)
ระยะเวลาฝึก 10 สัปดาห์ หรือ 2 เดือนครึ่ง
แบ่งเป็น 5 ภาค คือ
1. ภาคที่ตั้ง
2. ภาคป่าที่ราบ(หรือที่เรียกกันว่า ภาคป่าเล็ก)
3. ภาคป่าภูเขา(หรือที่เรียกกันว่า ภาคป่าใหญ่)
4. ภาคที่ลุ่ม(ป่าชายเลน ภาคนี้ จะได้รับความรู้สึกว่า มันเหมือน "การรบแบบซกมก" ยังไงก็ไม่รู้ :lol: :lol: :lol: )
5. ภาคทะเล(ภาคนี้ จะเรียกกันเล่นๆว่า ภาคพักร้อน :D :D :D )
เนื้อหาหลักๆก็คือ การฝึกและศึกษา สำหรับผู้บังคับหน่วยทหารขนาดเล็ก ในหัวข้อต่างๆเช่น ระเบียบการนำหน่วย คำสั่งยุทธการ ฯลฯ สำหรับการยุทธ์แบบจู่โจม ภายใต้สภาวะกดดันต่างๆ
ซึ่งระหว่างการเรียนการฝึก ก็จะมี การทดสอบร่างกาย ต่างๆ เช่น วิ่ง 3 ไมล์,5 ไมล์ (ชุดครึ่งท่อน) วิ่งประกอบเครื่องสนาม(การแต่งกายตาม รปจ. ของหน่วย) 6 ไมล์ , 12 ไมล์ และ 17 ไมล์ ว่ายน้ำจู่โจม(แต่งกายชุดจู่โจมว่ายระยะทาง 100 เมตร ไม่จับเวลา แต่ต้องไปถึง) รวมถึงการทดสอบกำลังใจอื่นๆ ฯลฯ ถ้าไม่ผ่านการทดสอบต่างๆ สามารถรีเทสได้ภายใน 24 ชั่วโมง แต่ถ้ายังไม่ผ่านอีก ถือว่า ตก
การฝึกเป็นการสมมุติสถานการณ์และผูกปัญหาต่างๆ พูดง่ายๆ คือ ภาคที่ตั้ง จะเป็นเสมือนการ จัดกำลัง ภาคป่าเล็ก จะเป็นเสมือน การฝึกภาคสนามเพื่อเตรียมเข้าสู่สนามรบ และภาคป่าใหญ่,ที่ลุ่ม และ ทะเล เป็นการเข้าทำการรบจริง

ส่วนเรื่องเสื้อเกราะนั้น คุณ svbv ก็อยู่ สงขลา อยู่แล้ว วันหยุด ลองลงมาเที่ยว ดูงาน ที่จังหวัดด้านล่าง สงขลา ลงมาครับ แล้วจะรู้ว่า ทหารบกมีเสื้อเกราะใส่หรือไม่
งง กับ คำว่า "ชุดทหารธรรมดา" แล้ว "ชุดทหารไม่ธรรมดา" มันเป็นยังไงครับ เพราะ ทบ. มีระเบียบว่าด้วยการแต่งกายของชุดแบบต่างๆอยู่แล้ว เลยงงๆ

ปล. ถ้าเสื้อ"เกราะ" นั้นทบ. เราจะใส่ครับ แต่ถ้า เสื้อ "เกาะ" นั้น อันนี้ ทบ. เรานิยม ถอด ครับ ไม่นิยมการใส่ :D :D :D
Image
Not a good day to DIE
FW190
TAF Marshal

Postby Skyman » 06 Jan 2010 19:38

FW190 wrote:ปล. ถ้าเสื้อ"เกราะ" นั้นทบ. เราจะใส่ครับ แต่ถ้า เสื้อ "เกาะ" นั้น อันนี้ ทบ. เรานิยม ถอด ครับ ไม่นิยมการใส่ :D :D :D

ถอดทำไมล่ะครับ หรือว่ามันไม่สะดวกในการดำเนินกลยุทธ์ :?:
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman
TAF Supreme Commander

Postby FW190 » 07 Jan 2010 14:01

Skyman wrote:
FW190 wrote:ปล. ถ้าเสื้อ"เกราะ" นั้นทบ. เราจะใส่ครับ แต่ถ้า เสื้อ "เกาะ" นั้น อันนี้ ทบ. เรานิยม ถอด ครับ ไม่นิยมการใส่ :D :D :D

ถอดทำไมล่ะครับ หรือว่ามันไม่สะดวกในการดำเนินกลยุทธ์ :?:

ต้องถอด ครับ ไม่งั้นมันจะทำให้การเคลื่อนไหว ในการเข้า "ดำเนินกลยุทธ์ " ลำบากครับ :D :D :D :D
Image
FW190
TAF Marshal

Postby svbv » 07 Jan 2010 14:03

อย่างนั้นเขาเรียกว่าหน่วยกล้าตายครับโห :shock: :shock: ปังๆๆๆๆๆ
svbv

Postby FW190 » 07 Jan 2010 14:27

svbv wrote:อย่างนั้นเขาเรียกว่าหน่วยกล้าตายครับโห :shock: :shock: ปังๆๆๆๆๆ

ใช่ครับ ผมเป็น หน่วยกล้าตายครับ ประมาณว่า "Banzai Charge" ยอมตายคา "เสื้อเกาะ" ฝ่ายตรงข้าม แต่ไม่ยอมร่นถอย โดยเด็ดขาด :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ปล. โดยเฉพาะ " Operation Hua Hin" รับรองเปลี่ยนซองกระสุน ติดดาบ แล้ว Banzai! Charge!
จู่โจมมมมมมมมมมมมมมมมม กล้าตายยยยยยยยยยยยยยยยยยย เอี้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Image
FW190
TAF Marshal

Postby เด็กทะเล » 07 Jan 2010 15:10

FW190 wrote:
svbv wrote:อย่างนั้นเขาเรียกว่าหน่วยกล้าตายครับโห :shock: :shock: ปังๆๆๆๆๆ

ใช่ครับ ผมเป็น หน่วยกล้าตายครับ ประมาณว่า "Banzai Charge" ยอมตายคา "เสื้อเกาะ" ฝ่ายตรงข้าม แต่ไม่ยอมร่นถอย โดยเด็ดขาด :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ปล. โดยเฉพาะ " Operation Hua Hin" รับรองเปลี่ยนซองกระสุน ติดดาบ แล้ว Banzai! Charge!
จู่โจมมมมมมมมมมมมมมมมม กล้าตายยยยยยยยยยยยยยยยยยย เอี้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หนอย...มีการเล่นคำ "เสื้อเกราะ" กับ "เสื้อเกาะ" ทำเอาหลายคนงง ภารกิจ "Operation Hua Hin" น่ะจูโจมมาได้ตายสมใจแน่ :evil: :lol: :lol:
เด็กทะเล

Postby coffeemix » 07 Jan 2010 15:48

เด็กทะเล wrote:
FW190 wrote:

หนอย...มีการเล่นคำ "เสื้อเกราะ" กับ "เสื้อเกาะ" ทำเอาหลายคนงง ภารกิจ "Operation Hua Hin" น่ะจูโจมมาได้ตายสมใจแน่ :evil: :lol: :lol:

ไม่้ต้องห่วงครับ เดี๋ยวผมเป็นหน่วยระวังป้องกัน High Value Asset ให้ หุ หุ
coffeemix

Postby terdkiet » 07 Jan 2010 18:03

coffeemix wrote:ไม่้ต้องห่วงครับ เดี๋ยวผมเป็นหน่วยระวังป้องกัน High Value Asset ให้ หุ หุ

เข้ามาขำ High Value Asset = ทรัพย์สินประเมินค่ามิได้ :lol:
The journey of a thousand miles must begins with a single step…..Lao Tsu
terdkiet
TAF Marshal

Postby FW190 » 08 Jan 2010 03:04

coffeemix wrote:ไม่้ต้องห่วงครับ เดี๋ยวผมเป็นหน่วยระวังป้องกัน High Value Asset ให้ หุ หุ

แลดูจะมี เป้าหมาย ระหว่างทางซะแล้ว :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: อย่างว่าครับ กดร. (กองรักษาด่านรบ) ฝ่ายตรงข้าม มักมีเสมอ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ต้องปรับแผนยุทธการใหม่ :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted:
Image
FW190
TAF Marshal

Postby svbv » 08 Jan 2010 19:14

ปรับเป็นแผนอะไรครับ แล้วหมวดถือปืนประจํากายอะไรครับ ปืนM-16 หรือ TAR-21ครับ
svbv

Postby coffeemix » 08 Jan 2010 20:21

svbv wrote:ปรับเป็นแผนอะไรครับ แล้วหมวดถือปืนประจํากายอะไรครับ ปืนM-16 หรือ TAR-21ครับ

อันนี้ตอบแทนครับ หมวดบอมใช้อืน AK-47 ครับ แล้วแขวนระเบิดสากกะเบือที่เอวอีกสามดุ้น แกบอกว่า เอาไว้แทนปลัดขิกครับ แล้วมีผ้าขาวม้าสีขาแดงเคียนเอวไว้ แล้ว เหน็บปืนพก โตกาเลฟ ครับ
coffeemix

Return to Royal Thai Army | กองทัพบกไทย