ทหารที่ภาคใต้

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพบกไทย รถถัง ปืนใหญ่ หน่วยรบพิเศษ ฯลฯ

ทหารที่ภาคใต้

Postby Skyman » 18 Jan 2009 22:50

เพิ่งคุยกับ อ.รินทร์มาครับ

แกบอกว่าตอนนี้ทหารของทบ.และทร.ในภาคใต้มีตั้ง 21 กองพันแหนะ :shock:

โครตเยอะเลยแฮะ นี่ยังไม่นับตชด.กับทหารพรานอีกนะครับ

ถือว่ากำลังรบของกองทัพชุมนุมกันอยู่ที่นั่นเยอะมาก ไม่น่าแปลกใจถ้าเข้าไปในกองพันบางกองพันจะเจอแต่จ่าแก่ ๆ ไม่กี่คน เพราะลงใต้กันหมดแล้ว

คือถ้าเป็นกรณีแบบนี้ ผมเห็นด้วยนะครับกับการตั้งกองพลทหารราบที่ 15 ที่แปรสภาพมาจากกองพลพิทักษ์ทรัพยากร ;)

อยู่ประจำภาคใต้ไปเลย ถ้าเกิดสถานการณ์ขึ้นก็จะได้จัดการได้โดยตรง

แต่สำหรับกองพลทหารม้าที่ 3 ยังคิดไม่ออกอยู่ดีว่า จะตั้งมาทำไม :evil:

เรือ่งนี้ได้ยินมาสักสองสามปีแล้ว คิดว่ามันจะไม่เป็นความจริงหรือไม่ผ่านการเห็นชอบ เพราะหาความจำเป็นไม่เจอ แต่ปีที่แล้วกลับมีงบประมาณเอาไปใช้ในการจัดตั้งพล.ม.3

เปลืองงบประมาณโดยใช่เหตุ แถมมันแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลยกับสถานการณ์ที่เราเผชิญอยู่ในขณะนี้ เอาเงินตั้งพล.ม.3 มาซื้อ Tavor กับ NVG แจกทหารพล.ร.15 ยังน่ารักกว่าเยอะ

นี่จะตั้งไปทำไมกองพลทหารม้าอีก 1 กองพล ..... เพราะขนาดกองพลทหารม้าสองกองพลที่มีอยู่ ยังทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพเลย เพราะกองทัพไม่สามารถจัดหาอาวุธให้ได้เต็มอัตรา

ผมไม่เห็นด้วยเลยกับไอเดียนี้ คัดค้านมาก ๆ ครับ ฝากท่านอภิสิทธิ์ช่วยดูหน่อยนะครับผม :?

Image

Thai Prime Minister Abhisit Vejjajiva (3rdL) is accompanied by Thai soldiers as he visits the Muslim majority province of Pattani, southern Thailand, 17 January 2009. Thai Prime Minister Abhisit Vejjajiva was the target of a bomb plot on his first official visit to the country's troubled deep south on 17 January, days after saying he would review controversial emergency laws permitting extended detention without trial. Villagers had earlier warned police about an unexplained iron box by the road which turned out to contain the bomb, reported the Bangkok Post. Abhisit had shrugged off concerns about his safety visiting three provinces where some 3,500 people have died in the five years since a long-running Muslim separatist conflict intensified
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman
TAF Supreme Commander

Re: ทหารที่ภาคใต้

Postby sherlork » 19 Jan 2009 22:54

ทหารม้ามีไว้ทำอะไรหรือครับพี่โย
sherlork
Platoon Leader

Postby Skyman » 20 Jan 2009 11:26

sherlork wrote:ทหารม้ามีไว้ทำอะไรหรือครับพี่โย

สมัยก่อนขี่ม้า สมัยนี้ขี่รถถัง รถเกราะครับ :mrgreen:
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman

Postby dboy » 20 Jan 2009 16:39

ไม่ต้องตกใจครับ
รับรองว่าไม่มี ตั้ง กองพลนี้แน่ๆ แค่ มีผู้ใหญบ่น เปรย มานักข่าวก็มือไว เอามาเขียนครับ
ตั้งกองพลไม่ใช่ง่ายๆครับ
สรุปฟันธงว่า ไม่มีตั้งแน่ๆครับ แค่นักข่าวมือไว เท่านั้น
ถึงตั้งเรื่อง ขึ้นมา ก็ตกอยู่ดี
dboy
Colonel of Battalion

Postby Skyman » 20 Jan 2009 17:44

dboy wrote:ไม่ต้องตกใจครับ
รับรองว่าไม่มี ตั้ง กองพลนี้แน่ๆ แค่ มีผู้ใหญบ่น เปรย มานักข่าวก็มือไว เอามาเขียนครับ
สรุปฟันธงว่า ไม่มีตั้งแน่ๆครับ แค่นักข่าวมือไว เท่านั้น
ถึงตั้งเรื่อง ขึ้นมา ก็ตกอยู่ดี

ได้ยินอย่างงั้นก็ดีใจครับ ;)
Skyman

Postby rinsc seaver » 21 Jan 2009 17:32

ไวเชียวนะโย รีบมาตั้งกระทู้ทันใจเลย

แต่พี่ Dboy ขะรับ มันมีงบฯ ตั้งมารองรับ พล.ม.3 ไว้แล้วนะครับ เหอๆๆ ถ้ามองในแง่ดี งบฯ นี้ก็เป็นเพียงแค่เรื่องอาคารสถานที่เท่านั้น ไม่แน่ว่ามันถูกแปลงไปเป็นอย่างอื่นแล้วหรือเปล่า
If we were meant to meet again, we will meet again.
rinsc seaver

Postby ZeroCraft » 22 Jan 2009 01:13

ผมคิดว่านำงบฯที่จะไปตั้ง พล.ม.3 ไปซื้อรถถัง, ยานเกราะ เพิ่มเติมให้กับ 2 กองพลที่มีอยู่แล้วดีกว่าครับ

ส่วนที่บอกว่าภาคใต้มีทหารอยู่ถึง 21 กองพันนั้น... อึ้งครับ!! :shock:
ZeroCraft

Postby coffeemix » 22 Jan 2009 22:06

สวัสดีครับพี่ Dboy

ผมก็หวังใจว่า กองทัพบก จะไม่้่คิดสั้นๆ แบบนั้น :o ทหารม้าของเราสองกองพลยังจัดได้ไม่เต็มอย่างที่หวังเลย หรือว่า ทบ อยากมีหน่วยบัญชาการทหารม้า ?????

สิ่งบอกเหตุต่อมาเรื่องกองพลทหา้รม้าที่ ๓ คือ มันอยู่ในโครงการของ กองทัพบก นี้ซิครับ หรือ เป็นโครงการเป้าลวง สับขาหลอก ตั้งมาให้ตัดเล่น
coffeemix

Postby Skyman » 22 Jan 2009 22:34

coffeemix wrote:

สวัสดีครับพี่ Dboy

ผมก็หวังใจว่า กองทัพบก จะไม่้่คิดสั้นๆ แบบนั้น :o ทหารม้าของเราสองกองพลยังจัดได้ไม่เต็มอย่างที่หวังเลย หรือว่า ทบ อยากมีหน่วยบัญชาการทหารม้า ?????

สิ่งบอกเหตุต่อมาเรื่องกองพลทหา้รม้าที่ ๓ คือ มันอยู่ในโครงการของ กองทัพบก นี้ซิครับ หรือ เป็นโครงการเป้าลวง สับขาหลอก ตั้งมาให้ตัดเล่น

โครงการ Decoy ..... โอ้วววว ..... อยากรุ้เหตุผลครับว่าถ้ามันจะเป็นโครงการ Decoy จริง ๆ จะทำไปเพราะอะไร กระซิบหน่อยอยากรู้ :shock:
Skyman

Postby khanchai » 29 Jan 2009 11:11

ในความเห็นผมคิดว่ากองทัพควรจะดำเนินการจัดหาอาวุธยุทโธปกรณ์ให้ครบตามหน่วยที่มีอยู่ก่อนดีกว่านะครับ เช่นที่ภาคใต้อย่าให้ทหารที่ภาคใต้ต้องเสี่ยงภัยมากกว่านี้เลย เพื่อป้องกันชีวิตและเลือดเนื้อของทหารหาญที่ทำงานเสี่ยงภัยในพื้นที่ ปัจจุบันผมยังเห็นการขับขี่มอเตอร์ไซค์ลาดตระเวณอยู่ (เสี่ยงมาก) ควรจัดหายานเกาะหรืออะไรที่ปกป้องชีวิตเค้าได้ เพื่อลดการสูญเสีย ดีกว่าไปจัดตั้งกองพลใหม่แล้วอาวุธไม่มีใช้
khanchai
Newly Recruited

Postby Nine80 » 31 Jan 2009 19:57

ไม่ทราบว่า 21 กองพันมีประมาณกี่นายครับคุณ สกายแมน ไม่ทราบว่าความคืบหน้าของกองพลใหม่ที่ภาคใต้มีมากแค่ใหน และไม่ทราบว่าหากมีพล ม3 จริงแล้วภาาระกิจคืออะไรครับ

ขอบคุณครับ
ร่วมทำสี่งดีๆเพื่อสังคมกับเรา http://www.tharnnamjai.org/ ==> ชมรมเพื่อการแบ่งปัน
Nine80

Return to Royal Thai Army | กองทัพบกไทย