MERGED: อาวุธต่อสู้รถถังทุกขนาดของทบ.

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพบกไทย รถถัง ปืนใหญ่ หน่วยรบพิเศษ ฯลฯ

Re: การพิจารณาอาวุธต่อสู้รถถังขนาดกลาง มาใช้ในกองทัพ

Postby tow » 15 Jun 2011 13:25

Skyman wrote:
MIG31 wrote:
ส่วนตัวผมคิดนะ ของดี จะมีใช้น้อย(สำหรับบ้านเรา) ฉะนั้นเจ้าJavelin อาจจะเกิดในบ้านเราก็ได้ถ้าหาเพียง20ระบบ ?

20 ระบบคือตุ๊กตาครับ อย่างที่ว่านี่คือ RFI ครับ ดังนั้นทุกอย่างจะเป็นแค่คร่าว ๆ ก่อน ซึ่งเมื่อศูนย์การทหารราบได้ข้อมูลไปแล้ว คงจะไปทำความต้องการทั้งสเปคและจำนวนที่จะจัดหาและออก RFP มาอีกทีครับ ดังนั้นจำนวนสุดท้ายอาจไม่ใช่ 20 ระบบก็ได้ครับ

ตามโครงการ 10 ปีเมื่อก่อนนั้น จะจัดหาทั้งหมด 376 ระะบบครับ ซึ่งการจัดหาสุดท้ายแล้วอาจจะใกล้เคียงกันนัครับ
วันเวลาที่ผ่านมาทั้งหมด อาจจะน่าเสียดาย แต่ไม่น่าผิดหวัง เพราะหากไม่เป็นไปเช่นนั้น วันนี้อาจไม่สวยงามเช่นที่เป็นอยู่
tow
TAF Marshal

Re: การพิจารณาอาวุธต่อสู้รถถังขนาดกลาง มาใช้ในกองทัพ

Postby MIG31 » 15 Jun 2011 13:26

ส่วนตัวผมคิดนะ ของดี จะมีใช้น้อย(สำหรับบ้านเรา) ฉะนั้นเจ้าJavelin อาจจะเกิดในบ้านเราก็ได้ถ้าหาเพียง20ระบบ ?

20 ระบบคือตุ๊กตาครับ อย่างที่ว่านี่คือ RFI ครับ ดังนั้นทุกอย่างจะเป็นแค่คร่าว ๆ ก่อน ซึ่งเมื่อศูนย์การทหารราบได้ข้อมูลไปแล้ว คงจะไปทำความต้องการทั้งสเปคและจำนวนที่จะจัดหาและออก RFP มาอีกทีครับ ดังนั้นจำนวนสุดท้ายอาจไม่ใช่ 20 ระบบก็ได้ครับ

tow wrote:

ตามโครงการ 10 ปีเมื่อก่อนนั้น จะจัดหาทั้งหมด 376 ระะบบครับ ซึ่งการจัดหาสุดท้ายแล้วอาจจะใกล้เคียงกันนัครับ

ขอบพระคุณที่ชี้แจงครับ ^^
" น่าอิจฉาที่ตายยังใช้เงินไม่หมด น่าสลดที่เงินหมดแต่ยังไม่ตาย "
MIG31
TAF Marshal

Postby rinsc seaver » 15 Jun 2011 16:51

littlesly wrote:ลืมถามครับ คจตถ ขนาดกลางเนี่ย มันอยู่ในอจย หน่วยระดับไหนครับ อยู่ใน มว ตถ ของ กรม หรือเปล่า

ตามแผนเดิมของ ทบ. นั้น อาวุธ ตถ.กลาง จะใช้ในระดับกองพันครับ
แต่ตาม อจย.ราบมาตรฐาน ใน พัน.ร. ไม่มีอัตราหน่วย ตถ. จะมีแต่ ตอน ปรส. ใน มว.อาวุธหนัก ของ ร้อย.สสก. ส่วนหน่วย ตถ.ของราบมาตรฐานจริงๆ จะเป็น มว.ตถ. ที่เป็น นขต.กรม.ร. ไปเลย
ดังนั้นถ้า ทบ. จะเอาอาวุธ ตถ.กลางไว้ในที่ระดับ พัน.ร. จริงๆ ก็อาจจะไปแทน ปรส.106 ในตอน ปรส. ครับ
If we were meant to meet again, we will meet again.
rinsc seaver
TAF Supreme Commander

Postby littlesly » 15 Jun 2011 17:17

มันจะแทน ปรส ได้เหรอครับ ในเมื่อทหารราบเราใช้ ปรส ในภาระกิจ ยิงสนับสนุนด้วย ไม่ใช่ ตถ อย่างเดียว
littlesly

Postby AAG_th1 » 15 Jun 2011 18:30

Javelin นั้นตามข้อมูลใน Wikipedia มีราคาระบบชุดยิงอยู่ที่ระบบละ $125,000 จรวดนัดละ $40,000
การจัดอาวุธปล่อยนำวิถีต่อสู้รรถังนั้นจะแบ่งเป็นส่วนชุดยิงกับลูกจรวด ถ้าดูจากแนวทางความต้องการในข้างต้น จำนวนระบบชุดยิงจะอยู่ที่ 350ระบบขึ้นไป(คิดจาก 376ระบบตามความต้องการเมื่อ10ปีก่อน) และอาจจะต้องจัดหาลูกจรวดอีกอย่างน้อย 3-4ลูกต่อชุดยิง1ระบบ
สมมุติว่าถ้าจัดหาเป็น Javelin มา376ระบบ = $47 Million จรวดอีก 752นัด(ชุดยิงละ2ลูก) = $30.08 Million บวกระบบฝึกและค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกรวม $78 Million หรือประมาณ 2,418ล้านบาท เยอะพอสมควรนะครับ

แต่ก็ตามที่กล่าวในข้างต้นครับ ตอนนี้ยังไม่ทราบว่ากองทัพบกจะมีความต้องการระบบจำนวนเท่าไรและตั้งงบประมาณไว้ที่เท่าไรครับ
มองว่าน่าจะจัดหาเป็นงวดๆ สักงวดละ 90-100ระบบ ลูกจรวด 300-400นัด มากกว่าครับ

มองว่าถ้าเป็นระบบมาแทน ปรส.106mm จริงนี้ อาจจะเป็นระบบขนาดใหญ่ที่ติดบนรถ 4X4 เหมือนที่ใช้ในปัจจุบันเช่น HMMWV ติด TOW ครับ
แต่มองว่านี้เป็นโครงการจัดหาระบบแทน M47 Dragon ซึ่งเบากว่ามากกว่าครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby FW190 » 15 Jun 2011 21:34

ตามแผนเดิมของ ทบ. นั้น อาวุธ ตถ.กลาง จะใช้ในระดับกองพันครับ
แต่ตาม อจย.ราบมาตรฐาน ใน พัน.ร. ไม่มีอัตราหน่วย ตถ. จะมีแต่ ตอน ปรส. ใน มว.อาวุธหนัก ของ ร้อย.สสก. ส่วนหน่วย ตถ.ของราบมาตรฐานจริงๆ จะเป็น มว.ตถ. ที่เป็น นขต.กรม.ร. ไปเลย
ดังนั้นถ้า ทบ. จะเอาอาวุธ ตถ.กลางไว้ในที่ระดับ พัน.ร. จริงๆ ก็อาจจะไปแทน ปรส.106 ในตอน ปรส. ครับ

ทหารราบเบาจะเป็น มว.ตถ. อยู่ใน ร้อย.บก. ใช้ ปรส.106 เหมือนกับ ตอน ปรส.ใน มว.อาวุธหนัก แต่ข้อแตกต่างคือ มว.ตถ. จะมี หมู่ ทุนระเบิดดักรถถัง

ส่วนการจะมาแทน ปรส.106 เลยนั้นส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยครับ เพราะ ปรส.106 ใช้งานเอนกประสงค์มากกว่าและถูกกว่า ถ้าจะทำเปลี่ยนรถที่บรรทุก ปรส.ดีกว่าครับ ส่วนการจะบรรจุในพัน.ร. นั้น บรรจุในลักษณะ สป.4 อาวุธเสริม(เหมือนดราก้อน)ดีกว่าครับ

อีกหนึ่งเรื่องคือ สำหรับอาวุธที่มีความอ่อนไหวต่อสภาพอากาศนั้น เรื่องสถานที่เก็บก็สำคัญครับ(เหมือนดราก้อนที่ต้องควบคุมเรื่องความชื้น) เพราะปัจจุบันเชื่อว่าคลัง สป.5 ส่วนมากของ พัน.ร. คงไม่ได้ออกแบบมารองรับเรื่องนี้
Image
Not a good day to DIE
FW190
TAF Marshal

Postby coffeemix » 15 Jun 2011 23:02

FW190 wrote:

ทหารราบเบาจะเป็น มว.ตถ. อยู่ใน ร้อย.บก. ใช้ ปรส.106 เหมือนกับ ตอน ปรส.ใน มว.อาวุธหนัก แต่ข้อแตกต่างคือ มว.ตถ. จะมี หมู่ ทุนระเบิดดักรถถัง

ส่วนการจะมาแทน ปรส.106 เลยนั้นส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยครับ เพราะ ปรส.106 ใช้งานเอนกประสงค์มากกว่าและถูกกว่า ถ้าจะทำเปลี่ยนรถที่บรรทุก ปรส.ดีกว่าครับ ส่วนการจะบรรจุในพัน.ร. นั้น บรรจุในลักษณะ สป.4 อาวุธเสริม(เหมือนดราก้อน)ดีกว่าครับ

อีกหนึ่งเรื่องคือ สำหรับอาวุธที่มีความอ่อนไหวต่อสภาพอากาศนั้น เรื่องสถานที่เก็บก็สำคัญครับ(เหมือนดราก้อนที่ต้องควบคุมเรื่องความชื้น) เพราะปัจจุบันเชื่อว่าคลัง สป.5 ส่วนมากของ พัน.ร. คงไม่ได้ออกแบบมารองรับเรื่องนี้

ปรส. มีกระสุนมูลฐานติดปืนแค่สี่นัดถ้าผมจำไม่ผิด ตัวเลขนี้น้อยไปหรือไม่ครับ

ส่วนอาวุธต่อสู้รถถังแบบอื่น ของ พัน ร. ผมเห็นด้วยที่จะบรรจุนอกอัตรา แต่ยังไม่มั่นใจว่า ถ้าเป็น สป. ๔ เสริมแล้ว
การฝึกศึกษาของกำลังพล จะเป็นไปตามมาตรฐานหรือไม่ครับ
coffeemix

Postby littlesly » 15 Jun 2011 23:12

เห็นด้วยกับท่าน FW190 ครับ ว่า ปรส ใช้งานอเนกประสงค์มากกว่า และไม่ค่อยเห็นด้วยถ้าจะแทน ปรส ด้วย JAvalin เพราะ
1. ราคาขนาดนั้นคงไม่ได้ซ้อมยิงกันบ่อยๆเหมือน ปรส
2. ปรส ใช้งานได้หลากหลายกว่าโดยเฉพาะการยิงสนับสนุน ทำลายที่มั่นข้าศึก
ดังนั้นปรสควรจะยังอยู่คู่บารมีทหารราบต่อไป ที่จริง ระดับกองร้อยหรือหมวด ก็ควรมี ปรส ขนาดที่เล็กที่ทหารพอจะแบกไปได้ ไว้ด้วยเพราะสามารถใช้ยิงสนับสนุนทำลายบังเกอ รังปืนกล ฝ่ายตรงข้ามได้ ถ้าจำไม่ผิดสมัยโบราณเราเคยมีนะแต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว หายไปพร้อม ค 4.2 มั้ง

แต่ถ้าจะเอามาแทน ดรากอน ก็โอเคครับเห็นด้วย เอาไว้เป็นอาวุธเสริม

ปล. ไม่ทราบว่า เราเคยใช้พวก คจตถ ยิงทำลายรถถังหรือ ยานเกราะ ข้าศึกบ้างไหมครับ
littlesly

Postby coffeemix » 15 Jun 2011 23:21

littlesly wrote:เห็นด้วยกับท่าน FW190 ครับ ว่า ปรส ใช้งานอเนกประสงค์มากกว่า และไม่ค่อยเห็นด้วยถ้าจะแทน ปรส ด้วย JAvalin เพราะ
1. ราคาขนาดนั้นคงไม่ได้ซ้อมยิงกันบ่อยๆเหมือน ปรส
2. ปรส ใช้งานได้หลากหลายกว่าโดยเฉพาะการยิงสนับสนุน ทำลายที่มั่นข้าศึก
ดังนั้นปรสควรจะยังอยู่คู่บารมีทหารราบต่อไป ที่จริง ระดับกองร้อยหรือหมวด ก็ควรมี ปรส ขนาดที่เล็กที่ทหารพอจะแบกไปได้ ไว้ด้วยเพราะสามารถใช้ยิงสนับสนุนทำลายบังเกอ รังปืนกล ฝ่ายตรงข้ามได้ ถ้าจำไม่ผิดสมัยโบราณเราเคยมีนะแต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว หายไปพร้อม ค 4.2 มั้ง

แต่ถ้าจะเอามาแทน ดรากอน ก็โอเคครับเห็นด้วย เอาไว้เป็นอาวุธเสริม

ปล. ไม่ทราบว่า เราเคยใช้พวก คจตถ ยิงทำลายรถถังหรือ ยานเกราะ ข้าศึกบ้างไหมครับ

แต่ก่อนเรามี คจตถ. ขนาด ๗๓ มม. ประจำหมวดปืนเล็กครับ แต่ตอนนี้ ไม่มีอาวุธบรรจุใดๆ บรรจุไว้

ผมว่า ระดับหมวด ปล. นั้น RPG-7 ก็เป็นอาวุธที่น่าสนใจครับ
coffeemix

Postby bareman » 16 Jun 2011 08:38

ส่วนตัวคิดว่า 2,418 ล้านบาท ไม่ใช่ปัญหา ต้องรอดูวิสัยทัศน์ของผู้มีอำนาจครับ ว่าจะวางกำลังแบบใด เพราะอาจจะมีตัวอื่นเข้าวินก็ได้
bareman
Colonel of Battalion

Postby AAG_th1 » 16 Jun 2011 09:08

ในภาพข่าวของกองทัพหลายๆประเทศเองนั้นจะเห็นว่ามีการนำเอาอาวุธปล่อยนำวิถีต่อสู้รถถังมาใช้ยิงทำลายเป้าหมายแบบอื่นที่ไม่ใช่รถถังครับ
เช่น สหรัฐฯใช้ TOW ยิงทำลายที่มั่นแข็งแกร่ง อาคารหรือถ้ำเป็นต้น
หรือในการฝึกซ้อมการยิง Kornet ของกองทัพรัสเซียก็มีการใช้ยิงทำลายที่มั่นแข็งแกร่งหรืออาคารด้วย
ซึ่งจรวดหลายแบบจะมีแบบหัวรบสำหรับทำลายที่มั่นแข็งแกร่งโดยเฉพาะเช่น หัวรบ Thermobaric เป็นต้น
กล่าวคือส่วนใหญ่จะเห็นใช้ ATGM ในบทบาทยิงสนับสนุนแทน ปรส.หนักแทบจะหมดแล้ว

แต่ก็ตามที่ให้ข้อสังเกตุครับว่าสำหรับไทยนั้นการใช้อาวุธปล่อยนำวิถีในการยิงทำลายที่มั่นแข็งแกร่งเหมือน ปรส.106mm นั้นอาจจะดูสิ้นเปลืองเกินไปสักหน่อยครับ

ปัจจุบันเห็นหลายหน่วยใช้ คจตถ.แบบ RPG-7 อยู่ครับ หลังจากที่ระบบเก่าอย่าง M72 LAW ซึ่งเป็นระบบดังเดิมที่ใช้มานานหมดอายุลง
รวมถึงโครงการ คจตถ.73mm ที่พัฒนาเองแต่ไม่ประสบความสำเร็จด้วย
มีข้อมูลว่ากองทัพบกมีการจัดหา M72A5 รุ่นใหม่มาใช้แล้วครับ
ซึ่งในส่วน คจตถ.ประจำหมวดปืนเล็ก ก็ควรจะจัดหาระบบใหม่แทน RPG-7 ที่เริ่มเก่าเกินไปและอาจจะมีจำนวนไม่พอในอนาคตได้แล้วครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby Hakubi » 16 Jun 2011 13:59

SMAW ก็น่าสนใจน่ะครับ เพียงแต่ระยะยิงหวังผลอาจจะสั้นไปและไม่นำวิถี แต่แบกคนเดียวก็พอได้อยู่ และสามารถใช้ทำลายบังเกอร์หรืออาคารต่างๆได้ แล้วส่วนเจ้า Milan เนี่ยน่าสนบ้างมั้ย?
Hakubi
Colonel of Battalion

Postby 11popk87 » 16 Jun 2011 14:59

ผมมองว่าเจ้า SMAW หรือไม่ก็ AT-4 ควรจะเป็น คจตถ. รุ่นต่อไปแทน RPG-7 เสียมากกว่านะครับ
"A Painless lesson is one without any meaning" - "บทเรียนที่ไร้ความเจ็บปวดคือบทเรียนที่ไร้ความหมาย"
11popk87
Caption Wannabe

Postby MIG31 » 16 Jun 2011 18:12

RPG-7 แค่เปลี่ยนหัวรบจะเพียงพอรึเปล่าน่ะครับ เพราะหัวรบรุ่นใหม่ๆใช้ทำลายเป้าหมายที่หลากหลายก็มีเยอะเช่นกัน
กรณีถ้าเป็นรุ่นที่ไม่นำวิถีเทียบเท่า AT-4 ก็มีหลายประเทศ ของจีนเองก็มีPF89 LAW ที่เราจัดหาไว้
ส่วนกรณี Jevelin ตามข้อมูลยังไม่มีหัวรบที่ใช้ยิงอาคารโดยเฉพาะ ดูเหมือนเอาไว้ล่าทำลายรถถังเหมือน RBS-2 Bill ของสวีเดน
" น่าอิจฉาที่ตายยังใช้เงินไม่หมด น่าสลดที่เงินหมดแต่ยังไม่ตาย "
MIG31
TAF Marshal

Postby rinsc seaver » 16 Jun 2011 18:47

littlesly wrote:เห็นด้วยกับท่าน FW190 ครับ ว่า ปรส ใช้งานอเนกประสงค์มากกว่า และไม่ค่อยเห็นด้วยถ้าจะแทน ปรส ด้วย JAvalin เพราะ

แค่เดาอย่างเดียวครับ เพราะ ถ้าบอกว่าระดับกองพัน มันก็ไม่มีที่จะลงตรงไหนนอกจากที่ ตอน ปรส. ยกเว้นเป็นอาวุธเสริมเหมือนดราก้อน
แต่เห็นเหมือนป๋าปืนครับ คือ ถ้าไม่ใช่อาวุธในอัตราที่มี อจย. ชัดเจน การฝึกกำลังพลจะเป็นมาตรฐานหรือไม่ ถ้า ทบ. ยังจะเก็บ ปรส. เอาไว้ ใช้งานอเนกประสงค์ ในราคาประหยัด อาจจะตั้ง ตอน ตถ. เพิ่ม ใน มว.อาวุธหนัก แล้วบรรจุอาวุธต่อสู้รถถังแบบใหม่นี้ไว้ก็น่าสนใจครับ

สำหรับระดับ มว. ทบ. มีคาร์ลกุสตาฟอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ
If we were meant to meet again, we will meet again.
rinsc seaver

PreviousNext

Return to Royal Thai Army | กองทัพบกไทย