RENAMED: โครงการเรือฟริเกตสมรรถนะสูง

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพเรือไทย เรือรบ นาวิกโยธิน หน่วยซีล ฯลฯ

Re: RENAMED: โครงการเรือฟริเกตสมรรถนะสูง

Postby AAG_th1 » 02 May 2013 13:28

โดยธรรมชาติของการจัดหาเรือผิวน้ำใหญ่ก็มีคนและสิ่งประกอบต่างๆเกี่ยวข้องเป็นจำนวนมาก ส่วนตัวมองว่าคงจะไม่ได้เงียบเสียทีเดียวครับ ในอนาคตจะมีประเด็นอะไรมาให้คุยกันได้อีก

แต่ก็อย่างที่กล่าวไปแล้วครับว่าถ้าเทียบกับการพัฒนากำลังเรือรบหลักในกลุ่ม ASEAN ถ้าโครงการจัดหาเรือฟริเกตใหม่นี้ล้มลงจะส่งผลเสียต่อกองทัพเรืออย่างมากครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Re: RENAMED: โครงการเรือฟริเกตสมรรถนะสูง

Postby TWG » 02 May 2013 13:58

หากการพิจารณาและการประมูล กระทำอย่างถูกต้องโปร่งใสแล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาถึงขนาดต้องล้มการประมูล(ยังไม่คิดว่าจะต้องถึงขนาดล้มโครงการทั้งหมด) แต่ต้องไม่ลืมนะครับว่างานโครงการใหญ่ๆ ระดับหมื่นล้านแบบนี้ฝ่ายการเมืองนี่แหละที่จะเป็นผู้ชี้เป็นชี้ตาย ยิ่งยุคนี้สมัยนี้เสียงข้างมากในสภามีเสถียรภาพมั่นคงมาก หากทร.ไม่ฝืนกระแสหลับหูหลับตาทวนน้ำแล้วล่ะก็ Happy Ending แน่นอนครับ แต่กองเชียร์จะปลื้มหรือไม่แค่ไหน ก็ต้องรอลุ้นตอนเซ็นสัญญาเดือน มิ.ย. ที่จะถึงนี้ล่ะครับ
TWG
Colonel of Battalion

Postby Maxim69 » 02 May 2013 14:09

ผมว่า มันเป็นเรื่องที่ลำบากมาก ที่จะสามารถทำให้ถูกใจ ได้ทุกฝ่ายครับ
เลือกยากครับ

เหรียญมีสองด้าน เรายังไม่สามารถให้เหรียญอันเดียวกัน
ให้หันหน้าออกมาทึ้งสองด้านในเวลาเดียวกัน ได้เลยครับ...
Maxim69
Noncommissioned Officer

Postby terdkiet » 02 May 2013 14:34

Maxim69 wrote:โดยส่วนตัว ผมเคยได้มีโอกาสพูดคุยและสนิทกันกับนายหน้าค้าอาวุธบริษัทหนึ่งให้กับกองทัพนะครับ
ผมขอไม่วิจารณ์ในส่วนของกองทัพนะครับ แต่ผมจะบอกว่า สุดท้ายมันก็คือเรื่องของผลประโยชน์กัน
ระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย ครับ และเมื่อมีผู้ได้ประโยชน์ก็ต้องมีผู้เสียผลประโยชน์ เป็นธรรมดาในโลกการค้าครับ

พวกเรากำลังคุยในสิ่งที่เราไม่รู้กันเลย ว่ามันจริงหรือไม่จริง เชื่อได้หรือเชื่อไม่ได้

ดังนั้นไม่ว่าอย่างไร สุดท้าย ทาง ทร. ก็จะต้องมีคำตอบต่อสาธารณะชน ให้ได้
ซึ่งเราก็ต้องมาดูกันอีกที ว่าคำตอบนั้นมีน้ำหนักพอที่จะเชื่อได้หรือไม่ ครับ ...

(ถ้าข้อความผมไม่เหมาะสม ก็สามารถลบได้นะครับ ขอบคุณครับ)

ขอบคุณครับท่านแม๊กซิ่ม...เชื่อไหมครับถึงเราจะเถียงกันให้ตาย หาข้อมูลมาถกกัน จริงบ้าง ปนจริง จนกระทั่งมั่ว หลายๆ โครงการลองได้มีการปักธงไว้ สุดท้ายมันก็มา ของจะมายังไงมันก็ต้องมา แต่ขอให้มีคำตอบไขข้อข้องใจจากผู้เกี่ยวข้องให้กับแฟนๆ เท่านั้นแหละ ก็เป็นอันจบ

ใครเป็นอย่างไรผมไม่ทราบ แต่ว่าความสุขของผมคือได้คุยในสิ่งที่ไม่รู้นี่แหละครับ...เดาไป คาดการณ์ไป ผลก็ออกมาหน้าแตกหลายหน......เห็นสงครามข้อมูล อ่านไปงงไป จากอาจารย์รินทร์ จากหลวงพี่ไอ๊ซ์ แลข้อมูลที่เหล่าสมาชิกช่วยกันหามาแชร์ แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว .........จะว่าไปผมเองก็ไม่ชอบเรือเกาหลีสักเท่าไหร่ไม่ว่าจะเวอร์ชั่นไหน ด้วยปัญหาส่วนตัวที่เรียกว่าอคติจากการรับความหยาบของชนชาตินี้ไม่ไหว หลายท่านอาจบอกมันก็มีคนดีบ้างละน่า ขอโทษจริงๆผมยังไม่เจอ...ดังนั้นการก่นด่าชาวเกาหลีก็ยังเป็นความสุขอีกทางของผมอีกเช่นกัน

ในเมื่อทร.ปลงใจเลือกแล้ว ผมก็ยินดีเกลียดตัวกินไข่ เฮด้วย เชลียร์กันไป แต่ขอให้ได้ฟรีเกตไฮเอนด์แบบเข้าตาจะๆหน่อยเหอะ...รักทร.นะ จุ๊บๆ :mrgreen:
The journey of a thousand miles must begins with a single step…..Lao Tsu
terdkiet
TAF Marshal

Postby aonestudio » 02 May 2013 15:01

ถ้าเรือฟริเกตลำใหม่ไม่เด็ดจริงหรือโครงการโดนล้ม เพื่อนบ้านเรายิ้มเลย ไม่ว่าจะเป็นมาเลเซีย (บอร์ดของเค้าที่เป็นภาษาอังกฤษมีถกเรื่องเรือลำใหม่เราด้วยนะ) หรือพม่า

พม่าตอนนี้ก็เิ่ิริ่มมาฮึ่มๆ พื้นที่ทับซ้อนทางทะเลแล้ว
aonestudio

Postby icy_cmu » 02 May 2013 15:10

aonestudio wrote:ถ้าเรือฟริเกตลำใหม่ไม่เด็ดจริงหรือโครงการโดนล้ม เพื่อนบ้านเรายิ้มเลย ไม่ว่าจะเป็นมาเลเซีย (บอร์ดของเค้าที่เป็นภาษาอังกฤษมีถกเรื่องเรือลำใหม่เราด้วยนะ) หรือพม่า

พม่าตอนนี้ก็เิ่ิริ่มมาฮึ่มๆ พื้นที่ทับซ้อนทางทะเลแล้ว

เรื่องพท.ทับซ้อนทางทะเล
อาจจะเป็นนิมิตหมายที่ดี ที่ทร.จะได้ใช้โอกาสนี้ในการแสดงความสำคัญของการมีกองเรือที่แข็งแกร่ง
ใครจะว่าโหนกระแสก็ว่ากันไป
แต่ตามความเห็นส่วนตัวคือ ทร.น่าจะใช้โอกาสที่เรื่องเขตทับซ้อนทางทะเลกำลังแรง
เป็นโอกาสในการจัดหาอาวุธยุทโธปกรณ์และปรับองค์กรใหม่ซะเลย
อยากเห็นRoyal Thai Coast Guard จริงๆนะ ให้ทร.เป็นกองกำลังทางทหารเต็มตัว ส่วนทางบังคับใช้กฏหมายทางทะเล หรือ SAR ก็จับเอาหน่วยงานที่มันซ้อนๆกันอยู่มารวมเป็นCoast Guardซะ
ชักออกนอกกระทู้ไปแล้วแฮะ :D
icy_cmu
General of Forum

Postby nok » 02 May 2013 16:35

ขอบคุณครับท่านแม๊กซิ่ม...เชื่อไหมครับถึงเราจะเถียงกันให้ตาย หาข้อมูลมาถกกัน จริงบ้าง ปนจริง จนกระทั่งมั่ว หลายๆ โครงการลองได้มีการปักธงไว้ สุดท้ายมันก็มา ของจะมายังไงมันก็ต้องมา แต่ขอให้มีคำตอบไขข้อข้องใจจากผู้เกี่ยวข้องให้กับแฟนๆ เท่านั้นแหละ ก็เป็นอันจบ

ใครเป็นอย่างไรผมไม่ทราบ แต่ว่าความสุขของผมคือได้คุยในสิ่งที่ไม่รู้นี่แหละครับ...เดาไป คาดการณ์ไป ผลก็ออกมาหน้าแตกหลายหน......เห็นสงครามข้อมูล อ่านไปงงไป จากอาจารย์รินทร์ จากหลวงพี่ไอ๊ซ์ แลข้อมูลที่เหล่าสมาชิกช่วยกันหามาแชร์ แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว .........จะว่าไปผมเองก็ไม่ชอบเรือเกาหลีสักเท่าไหร่ไม่ว่าจะเวอร์ชั่นไหน ด้วยปัญหาส่วนตัวที่เรียกว่าอคติจากการรับความหยาบของชนชาตินี้ไม่ไหว หลายท่านอาจบอกมันก็มีคนดีบ้างละน่า ขอโทษจริงๆผมยังไม่เจอ...ดังนั้นการก่นด่าชาวเกาหลีก็ยังเป็นความสุขอีกทางของผมอีกเช่นกัน

ในเมื่อทร.ปลงใจเลือกแล้ว ผมก็ยินดีเกลียดตัวกินไข่ เฮด้วย เชลียร์กันไป แต่ขอให้ได้ฟรีเกตไฮเอนด์แบบเข้าตาจะๆหน่อยเหอะ...รักทร.นะ จุ๊บๆ :mrgreen:

แล้วบรรดา Girl Group จากเกาหลีละครับพี่ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
หากพบเห็นสิ่งผิดปกติ การโจรกรรม หรือบุคคลมีพฤติกรรมน่าสงสัยในเขตกองทัพอากาศ โปรดแจ้งที่ศูนย์รักษาการณ์กองพันทหารสารวัตรทหารอากาศ ๐๒๕๓๔๓๓๖๒-๔ และจุดรับแจ้งเหตุ โทร ๐๒๕๓๔๘๗๙๔ ตลอด ๒๔ ชม.หรือ ส่งเบาะแสผู้ต้องสงสัยทาง E - mail : 191@rtaf.mi.th
nok
General of Forum

Postby terdkiet » 02 May 2013 16:47

^
^
อันนี้ยกเว้นคร๊าบบบ ผมมันสองมาตรฐานอยู่แล้ววว
The journey of a thousand miles must begins with a single step…..Lao Tsu
terdkiet
TAF Marshal

Postby natty » 02 May 2013 16:51

เรื่อง Girl Group จากเกาหลี ทีหลายๆ ท่านกำหนดไว้ทั้งใน TOR กระผมเห็นว่าไม่เอาได้ก็ดีนะครับ มาแต่ละที่ต้องพึ่งบริการ semi MRE 3 นาทีกินกันตายอยู่ประจำรอบล่าสุดหมดไปหลายพันอยู่ (และทำไหม่คิดว่าจะเป็น Girl Group หว่าอาจจะเป็น Boy Band ก็ได้ :lol: )
natty

Postby phu2000 » 02 May 2013 20:04

aonestudio wrote:ถ้าเรือฟริเกตลำใหม่ไม่เด็ดจริงหรือโครงการโดนล้ม เพื่อนบ้านเรายิ้มเลย ไม่ว่าจะเป็นมาเลเซีย (บอร์ดของเค้าที่เป็นภาษาอังกฤษมีถกเรื่องเรือลำใหม่เราด้วยนะ)
ไม่ทราบว่าพอจะขอลิงค์หน่อยได้ไหมครับ :?:
phu2000
Colonel of Battalion

Postby Maxim69 » 02 May 2013 21:16

ครับ ผมก็เหมือนคุณ terdkiet ครับ ผมก็ว่ามันก็มีความสุขดีนะครับ
กับเรืองที่เราๆ เอามาคุยกัน และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในเวปนี้ครับ ...
แต่มันคงจะดีกว่านี้ ถ้าเราทายมันถูกครับ .... 555

ตัวผมเองก็ทำงานกับคนญี่ปุ่นครับ ผมว่ามารยาทเค้า ก็ยังดีกว่าคนเกาหลีครับ
ไม่ค่อยดูถูกคนไทย เพราะชาติเค้าสอนให้มีความนอบน้อม แต่ก็มีที่มารยาท
ไม่ค่อยดีเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมากครับ ...
Last edited by Maxim69 on 03 May 2013 00:32, edited 1 time in total.
Maxim69

Postby aonestudio » 02 May 2013 21:31

phu2000 wrote:ไม่ทราบว่าพอจะขอลิงค์หน่อยได้ไหมครับ :?:

ผมจำได้แต่อันนี้ เป็นแนวแปะข่าวการทหารแล้วมาถกกัน
https://forum.lowyat.net/topic/2796063
https://forum.lowyat.net/topic/2613785/+2160
aonestudio

Postby e21cye » 04 May 2013 00:28

Maxim69 wrote:ครับ ผมก็เหมือนคุณ terdkiet ครับ ผมก็ว่ามันก็มีความสุขดีนะครับ
กับเรืองที่เราๆ เอามาคุยกัน และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในเวปนี้ครับ ...
แต่มันคงจะดีกว่านี้ ถ้าเราทายมันถูกครับ .... 555

ตัวผมเองก็ทำงานกับคนญี่ปุ่นครับ ผมว่ามารยาทเค้า ก็ยังดีกว่าคนเกาหลีครับ
ไม่ค่อยดูถูกคนไทย เพราะชาติเค้าสอนให้มีความนอบน้อม แต่ก็มีที่มารยาท
ไม่ค่อยดีเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมากครับ ...

ผมยืนยันด้วยคนครับ เรื่องมายาทของคนญี่ปุ่น คบกันมาร่วม 30 ปีแล้วตั้งแต่ลูกสาวเค้าอายุ 2 ขวบ
ตอนนี้เค้าได้หลานอายุก็น่าจะ6เดือนแล้ว รออายุ2 ขวบเค้าจะพามาเที่ยวเมืองไทย
บางคนที่ท่านเห็นว่ามายาทไม่ดี ท่านบอกเค้าสิว่าทำอย่างนี้มันไม่ดีไม่สุภาพ รับรองได้ว่าเค้าจะขอโทษท่านทันที
เพราะบางทีเค้าไม่รู้ แล้วก็ไม่มีใครเตือนเค้า ถ้าท่านกล้าเตือนเค้า เค้าจะไม่ทำกิริยาอย่างนั้นอีกเลย :D :D

ส่วนเกาหลีฟาดปากกันมาแล้วครับ เรื่องไปจบที่โรงพักทองหล่อ :oops:
ต่างคนต่างไม่เอาความกัน :twisted:
e21cye
TAF Marshal

Postby Cloundy078 » 04 May 2013 00:56

icy_cmu wrote:
RAF wrote:Anti ship missileยิงจากVLSมีครับแต่เป็นระบบของรัสเซีย เช่น P-700 , P-800 ไม่ใช่ของค่ายตะวันตกที่เราใช้อยู่

เพิ่มเติมว่ามีBrahmos /Oniks กับ Klub ยิงจาก3R-14 UKSK VLS
http://warfare.be/db/catid/312/linkid/2581/title/3r-14uksk/
ส่วนจากค่ายตะวันตก ....มีโครงการณ์จะติด SCALP EG Naval กับSylver A70 ........แต่มันก็ไม่เชิงเป็นอวป.ต่อต้านเรือรบซะทีเดียว
ทางอเมิรกามีใกล้เคียงที่สุดก็คือ Tomahawk TASM รุ่นต่อต้านเรือรบ ......ซึ่งไม่แน่ใจว่าใส่ในMk41ได้หรือเปล่า เพราะปลดประจำการไปเมื่อ20กว่าปีก่อน ..

ไม่แน่ใจตัวนี้เป็น anti ship missile ด้วยหรือเปล่าครับ เห็นจากในคลิปดูการยิงค่อนข้างเรียดผิวน้ำเลยทีเดียว

Cloundy078
TAF Marshal

Postby thaipc » 04 May 2013 07:19

Cloundy078 wrote:
icy_cmu wrote:
RAF wrote:Anti ship missileยิงจากVLSมีครับแต่เป็นระบบของรัสเซีย เช่น P-700 , P-800 ไม่ใช่ของค่ายตะวันตกที่เราใช้อยู่

เพิ่มเติมว่ามีBrahmos /Oniks กับ Klub ยิงจาก3R-14 UKSK VLS
http://warfare.be/db/catid/312/linkid/2581/title/3r-14uksk/
ส่วนจากค่ายตะวันตก ....มีโครงการณ์จะติด SCALP EG Naval กับSylver A70 ........แต่มันก็ไม่เชิงเป็นอวป.ต่อต้านเรือรบซะทีเดียว
ทางอเมิรกามีใกล้เคียงที่สุดก็คือ Tomahawk TASM รุ่นต่อต้านเรือรบ ......ซึ่งไม่แน่ใจว่าใส่ในMk41ได้หรือเปล่า เพราะปลดประจำการไปเมื่อ20กว่าปีก่อน ..

ไม่แน่ใจตัวนี้เป็น anti ship missile ด้วยหรือเปล่าครับ เห็นจากในคลิปดูการยิงค่อนข้างเรียดผิวน้ำเลยทีเดียว

มันคือ หมาป่าทะเล Anti-air missile ซีวูล์ฟ เป็นอาวุธปล่อยนำวิถีแบบ พื้น-สู่-อากาศ ครับ ใช้ต่อต้านเครื่องบินและอาวุธวิถีระยะใกล้ มีอยู่ในเรือฟริเกต Type 23 ของราชนาวีอังกฤษ และ Lekiu-class ของมาเลเซีย ครับ
thaipc
Caption Wannabe

PreviousNext

Return to Royal Thai Navy | กองทัพเรือไทย