RENAMED: โครงการเรือฟริเกตสมรรถนะสูง

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพเรือไทย เรือรบ นาวิกโยธิน หน่วยซีล ฯลฯ

Re: RENAMED: โครงการเรือฟริเกตสมรรถนะสูง

Postby littlesly » 03 Jul 2013 19:20

ผมว่าฟังยังไงก็ไม่ขึ้นครับ แบบเรือเก่า ต่อเกือบ5 ปี เรารอ ทร ประกาศดีกว่าครับ
littlesly
Experienced Officer

Re: RENAMED: โครงการเรือฟริเกตสมรรถนะสูง

Postby AAG_th1 » 03 Jul 2013 19:33

ข้อมูลใน Wikipedia ของเรือแบบ KDX-I นั้นจะลงวันที่ปล่อยเรือลงน้ำและวันที่ขึ้นระวางประจำการไว้ครับ
เฉลี่ยวันที่ปล่อยเรือลงน้ำจนถึงขึ้นระวางประจำการอยู่ที่ราว ๒๒เดือน หรือ๑ปี ๑๐เดือน
และเรือที่ใหญ่กว่าอย่าง KDX-II และ KDX-III ใช้เวลาหลังปล่อยเรือลงน้ำจนขึ้นระวางประจำการเพียง ๑๖-๑๘เดือนเท่านั้นครับ

ถ้าสัญญาว่างจ้างต่อเรือกำหนดที่ ๑,๘๐๐วัน นั้นหมายความว่าเวลาที่ต่อเรือก่อนจะปล่อยลงน้ำนั้นคือเกือบ ๓ปีกว่าเลยครับ
ซึ่งว่านั้นดูจะนานมากสำหรับเรือรบผิวน้ำระวางขับน้ำเกือบ 4000tons ครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby ObeOne » 03 Jul 2013 20:02

ผมว่าเจ้แกน่าจะจำมาผิดครับ 1800 วัน / 365 =4.93 ปี น่าจะเป็นสัญญาต่อเรือ 2 ลำแบบต่อเนื่องมากกว่า คือ ก็อย่าไปอะไรกับเจ้เค้ามากนักเลยครับบางทีคนที่ให้ข่าวกับเจ้เค้าคงไม่บอกข้อมูลตรงๆหรอก (พวกคุณจะไปเอาอะไรนักหนากับนักข่าวที่ไม่ได้สนใจเรื่องพวกนี้มาตั้งแต่อ้อนแต่ออกเหมือนๆกับพวกเรา )(แต่จะไม่ให้น้ำหนักเลยไม่ใด้แน่นอน ของแบบนี้ไม่มีมูลหมามันไม่ขี้หรอกครับ ) แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า แหล่งข่าวข้อมูลมันเริ่มจะตรงกันมากขึ้นและเริ่มมีความชัดเจนมากขึ้น กับการต่อเรือที่อู่ DAEWOO แน่ๆแล้วสำหรับเรือลำแรก แล้วก็แน่นอนแล้วว่าเป็นตระกูล KDX แน่นอน ส่วนจะเป็น 1 หรือ 2 เท่านั้นแหละ :?: :?: :?:
***(ปล.ทหารเรือก็ลับลวงพรางเป็นกับเค้าเหมือนกันแฮะ)
Last edited by ObeOne on 03 Jul 2013 20:28, edited 4 times in total.
ObeOne
Newly Recruited

Postby krubannok » 03 Jul 2013 20:04

littlesly wrote:ผมว่าฟังยังไงก็ไม่ขึ้นครับ แบบเรือเก่า ต่อเกือบ5 ปี เรารอ ทร ประกาศดีกว่าครับ

ผมเดาล้วน ๆ นะครับ

เดาว่า KDX-1 น่าจะมีคุณสมบัติตรงตัวเรือ ระวางขับน้ำ เครื่องจักรที่เหมาะสมกับที่ ทร.ต้องการ

แต่ไม่จำเป็นที่ว่า หน้าตามันจะต้องออกมาแบบนั้น มันอาจจะเปลี่ยนแปลงไปยังไงก็ได้ ปรับรูปร่างยังไงก็ไม่น่าเป็นปัญหา น่าจะคงไว้แค่ระบบสำคัญและส่วน Hull ใต้แนวน้ำครับ

เดานะครับ อิอิ
krubannok
Caption Wannabe

Postby SchwarzSniperII » 03 Jul 2013 20:21

aonestudio wrote:ถ้าเป็น KDX I เอาแบบเรือหลวงปัตตานีไปปรับแบบเป็นฟริเกตดีกว่าเลย

งานนี้รอดูครับว่าใครจะหน้าแตกระหว่างคุณวาสนา นาน่วม ผู้ยืนยันว่า ทร. จัด KDX series แน่นอน กับคุณ fatboy ผู้ที่แปลกใจว่า เหตุใดถึงมีกระแส KDX-2 เกิดขึ้นมา!!! :twisted:

หรือจะหน้าแตกคู่!!! เพราะ ทร. ทำอะไรเหนือความคาดหมาย :lol:

ถ้าKDX-Iจริงก็ไม่แหกทั้งคู่นะครับ เป็นKDX Seriesและไม่ใช่KDX-II :lol:

krubannok wrote:ผมเดาล้วน ๆ นะครับ

เดาว่า KDX-1 น่าจะมีคุณสมบัติตรงตัวเรือ ระวางขับน้ำ เครื่องจักรที่เหมาะสมกับที่ ทร.ต้องการ

แต่ไม่จำเป็นที่ว่า หน้าตามันจะต้องออกมาแบบนั้น มันอาจจะเปลี่ยนแปลงไปยังไงก็ได้ ปรับรูปร่างยังไงก็ไม่น่าเป็นปัญหา น่าจะคงไว้แค่ระบบสำคัญและส่วน Hull ใต้แนวน้ำครับ

เดานะครับ อิอิ

กรณีเรือแปลงร่างไปมากๆ ฟีลลิ่งประมาณตระกูลMEKO (เช่น แปลงออกมาเป็นทั้งANZACหรือValour Class) หรือLa Fayette (แปลงเป็นFormidable) ได้ไหมครับ?
SchwarzSniperII

Postby apisit_aos » 03 Jul 2013 20:23

ผมรอท่าน FatBoy อยู่น่ะครับ....
apisit_aos
Noncommissioned Officer

Postby PlyMunGaw » 03 Jul 2013 20:32

ขอเดามั่งนะครับ ผมว่ากว่าจะรวบรวมข้อมูลระบบ วาง Config ระบบอุปกรณ์ต่างๆ ทั้งหมด แก้แบบ ปรับผังห้องหับต่างๆ วางผังระบบสายไฟสายสัญญาณ ผมว่าแค่นี้ก็ใช้เวลาซักปีนึงแล้วมั้งครับ ต่อเรืออีกซักปีครึ่ง ติดตั้งระบบอุปกรณ์ต่างๆ อีกปีครึ่ง แค่นี้ก็ 4 ปีละ เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้หน่อย ก็น่าจะประมาณ 5 ปีแหละครับ
PlyMunGaw

Postby AAG_th1 » 03 Jul 2013 22:22

สัญญาว่างจ้างต่อเรือ ๑,๘๐๐วัน จะเป็นไปได้หรือว่าคือสัญญาต่อเรือสองลำ ไม่ใช่เพียงลำเดียว
เพราะถ้าอ้างอิงตามข่าวในข้างต้นช่วงปี ๒๕๖๐ เรือชุด ร.ล.พุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทั้งสองลำอาจจะมีกำหนดต้องปลดประจำการจากกองเรือฟริเกตที่๑ พอดีกับการรับมอบเรือฟริเกตชุดใหม่ทดแทนสองลำครับ

Clip การฝึกกองทัพเรือเกาหลีใต้กับ DDH-971 Gwanggaeto the Great (KDX-I) ครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby superpock » 03 Jul 2013 22:48

คนที่โพสในเวปTFCน่าจะเป็นคุณวาสนาจริงๆแหละครับ เพราะเคยลงลิงค์ไปหาFBคุณวาสนาด้วยล๊อคอินนี้มาก่อนแล้ว และข้อมูลก็ใกล้เคียงกับKDX-I ดีเหมือนกันนะ ซวยแล้ว KDX-II ของผม

ตอนนั้นบอกชื่อมาเลยก็เอวังไปนานแล้ว :D

http://www.thaifighterclub.org/webboard ... B8%A7.html
superpock

Postby randolph » 03 Jul 2013 22:50

superpock wrote:คนที่โพสในเวปTFCน่าจะเป็นคุณวาสนาจริงๆแหละครับ เพราะเคยลงลิงค์ไปหาFBคุณวาสนาด้วยล๊อคอินนี้มาก่อนแล้ว และข้อมูลก็ใกล้เคียงกับKDX-I ดีเหมือนกันนะ ซวยแล้ว KDX-II ของผม

ตอนนั้นบอกชื่อมาเลยก็เอวังไปนานแล้ว :D

http://www.thaifighterclub.org/webboard ... B8%A7.html

คนโพสในนั้น ผมเองครับ พอดีมีเฟสของคุณ วาส ก็เลยนำข่าวมาแจ้ง
randolph
Noncommissioned Officer

Postby superpock » 03 Jul 2013 23:21

ถ้าอย่างนั้นขออภัยที่เข้าใจผิด เล่นเอาคนเพิ่งกลับมาถึงบ้านหงายเงิบเลยนิ 5555 :D
superpock

Postby AAG_th1 » 04 Jul 2013 10:39

อู่ Daewoo มีสัญญาต่อเรือให้กองทัพอีกหลายประเทศครับ อย่างสัญญาที่ลงนามไปล่าสุดในช่วงครึ่งแรกของปีนี้ก็มี
กองทัพเรืออังกฤษให้ต่อเรือน้ำมัน ๔ลำ วงเงิน $1.4 billion ลงนามสัญญษเมื่อเดือนมีนาคม
และล่าสุดนอร์เวย์ลงนามสัญญาจัดหาเรือ Logistics and Support Vessel เมื่อปลายเดือนมิถุนายนนี้เอง วงเงิน $230 million

Image
http://english.yonhapnews.co.kr/busines ... 0320F.HTML

ภาพแบบจำลองเรือสามมิติในสัญญาคือภาพนี้ครับ
(ภาพขนาดใหญ่มาก)
http://regjeringen.no/upload/FD/Nyhetsb ... kkskip.jpg

จะเห็นว่ากองทัพเรืออังกฤษและกองทัพเรือนอร์เวย์ซึ่งเป็นประเทศกลุ่มยุโรปตะวันตกที่มี Technology การต่อเรือขั้นสูงอยู่แล้ว ยังเลือกที่จะสั่งต่อเรือช่วยรบจาก DSME เกาหลีใต้แทนที่จะเป็นบริษัทในยุโรปตะวันตกด้วยกัน
ซึ่งแบบจำลองเรือสามมิติของเรือส่งกำลังบำรุง LSV ของนอร์เวย์เองก็ดูทันสมัยมากครับถึงจะเป็นเพียงเรือส่งกำลังบำรุงแบบเดียวกับ ร.ล.สิมิลันของไทยก็ตาม

ตรงนี้ยังพอมีความหวังอยู๋ว่าแบบเรือฟริเกตใหม่ของไทยที่จะต่อโดย DSME น่าจะมีความทันสมัยมากพอครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby bravo3 » 04 Jul 2013 10:41

ผมก็ขออนุญาตเดามั่งครับรูปร่างหน้าตาคงต้องดูทันสมัยครับ สเตลท์ตามสมัยนิยม ไม่งั้นคงโดน..อย่างที่หลายๆๆท่านเป็นห่วง ส่วนจะเป็นKDX1ขนาดเต็มศัลยกรรมช่วงบน หรือ KDX 2ลดขนาด หรือ DW3000h เพิ่มขนาด ก็ลุ้นกันต่อไปครับ
bravo3

Postby aonestudio » 04 Jul 2013 10:45

เห็นใน TFC

พระเอกใหม่...กองทัพเรือ เตรียมเผยโฉม เรือฟริเกต เรือพิฆาต ลำใหม่ ที่จะมาเป็นพระเอกใหม่ของทัพเรือไทย ในอีก5ปี ข้างหน้า. รอ ครม.อนุมัติผูกพันงบประมาณ อีกครั้ง โดยเป็นเรือที่ปรับปรุงมาจาก เรือพิฆาต แบบ KDX-1 ของ ทร.เกาหลีใต้ ให้เป็นไปตามที่ ทร.ต้องการ ที่ทร.รับรองว่า ทันสมัย เพราะใช้ Steath Technology ทั้งตัวเรือและระบบต่างๆ ไม่ขี้เหร่ แน่นอน ออกมาต้องร้อง เจ๋ง สุดยอด เลยทีเดียว. เพราะเน้นลดการถูกตรวจจับโดยฝ่ายตรงข้าม ทั้งลดการแผ่รังสีความร้อน ลดการสะท้อนของเรด้าร์. ลดเสียง เพืี่อลดการถูกตรวจจับ ...งานนี้อู่ แดวู. ก็ภูมิใจนำเสนอ ส่วนชื่อรุ่นที่ชัดเจน จะแจ้งอีกครั้ง เพราะจะต้องมีชื่อเรียกเฉพาะ ส่วนชื่อเรือ ในอนาคต อาจมีการขอพระราชทาน. หรือ ใช้ชื่อเรือในหมวดเรือฟริเกต ที่เป็นชื่อ พระมหากษัตริย์ ทั้งสิ้น. จาก อู่ต่างๆ13อู่ จาก11ประเทศ ทั่วโลก. รวมทั้ง Meko ของ เยอรมัน และ Zigma ของเนเธอร์แลนด์ ก็รับเอกสารข้อเสนอของทร.ไป แต้มีผู้เข้ารอบแค่5 อู่ คือ จีน อิตาลี สเปน และแดวู. และฮุนได ของเกาหลี แต่ที่สุด คณะกรรมการทร.ที่มี บิ๊กเจี๊ยบ พล.ร.อ.จักรชัย ภู่เจริญยศ เสธ ทร เป็นประธาน ท่านบอกว่า ได้เลิอก แดวู. ซึ่งเป็นที่ยอมรับในระดับโลก...แว่วๆ มาว่า ตอนนี้ อยู่ขั้นตอนการเจรจาในรายละเอียด เรืีองการฝึก เตรียมกำลังพล และการถ่ายทอดเทคโนโลยี่ ซึ่งผ่าน บก.ทัพไทย และ ส่งให้กลาโหม แล้ว เตรียมนำเข้าครม...คณะกรรมการคุยว่า การคัดเลือก และขั้นตอนต่างๆ ของทร.ไทย นั้น ได้รับหนังสือชมเชย จากเยอรมัน และ เนเธอร์แลนด์ ในความโปร่งใส และ มืออาชีพ. เลยทีเดียว.. อีกไม่นานนี้ นอกจาก เรือหลวงจักรีนฤเบศร. เรือหลวง อ่างทอง. แล้ว. เรือพิฆาต ลำใหม่นี้ จะมาเป็นพระเอกใหม่ แน่นอน ให้รอชม..แต่ตอนนี้ ดูเรือเก่าไปก่อน. และขออภัยในความผิดพลาดบางประการ เพราะยอมรับว่า ไม่เชี่ยวชาญ เรืี่องเรือ และ อาวุธยุทโธปกรณ์. นี่ อ่านเอกสาร หนาตึ้บอยู่2วัน กว่าจะเข้าใจ และสรุปไปเขียนข่าวได้. แต่ก็ต้องปิดลับ เขี้ยวเล็บอาวุธต่างๆไว้ เพราะ ฝ่ายตรงขัามจะรู้หมด..แต่อ่านแล้วก็อึ้ง. โดยเฉพาะอาวุธนำวิถี และเน้นการรบร่วมกับ เครื่องบินรบของ ทอ.โดยเฉพาะ Gripen ในระบบ Network Centric Warfare ที่มีระบบLink ต่างๆ ทั้ง. Link G , Link E และLink RTN .น่าจะสมกับราคา 1.46หมื่น ล้าน พอดู...รอชม (via Wassana Nanuam)

อ้างอิงจาก facebook Wassana Nanuam

Image

แต่ที่ผมสนใจคือการถ่ายทอดเทคโนโลยีว่าได้อะไร แค่ไหน
aonestudio
Platoon Leader

Postby สถาปนิกสงคราม » 04 Jul 2013 10:58

แปลว่าน่าจะเห็นรูปแบบเรือ Steath แน่นอน ก็จริงอย่างที่หลายๆคนพูด ทั้งขนาดทั้งระวางเรือ คงใกล้เคียงกับที่ ทร ต้องการ

รอชม ว่าจะร้อง ฮู้ๆๆๆ เหมือนที่เขาว่าไว้มั๊ย
สถาปนิกสงคราม

PreviousNext

Return to Royal Thai Navy | กองทัพเรือไทย