กองพันรถถัง นาวิกโยธิน ยังจำเป็นสำหรับกองทัพเรือหรือไม่

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพเรือไทย เรือรบ นาวิกโยธิน หน่วยซีล ฯลฯ

Re: กองพันรถถัง นาวิกโยธิน ยังจำเป็นสำหรับกองทัพเรือหรือไม่

Postby Fatboy » 29 Dec 2012 16:46

รถถังยังจําเป็นสําหรับนาวิกโยธินครับ แต่คงต้องรอให้โครงการอื่นๆที่เร่งด่วนกว่า ผ่านไปก่อนครับ ซึ่งมี่ผ่านมามีหลายบริษัทมาแนะนําและให้ข้อมูลทั้งรถถัง รถสายพานสะเทินนํ้าสะเทินบก ครับ นอกจากนั้น ทางทร.ได้จัดส่งนายทหารไปดูงานหลายที่ครับทั้งในประเทศและต่างประเทศเสมอครับ
Fatboy

Re: กองพันรถถัง นาวิกโยธิน ยังจำเป็นสำหรับกองทัพเรือหรือไม่

Postby AAG_th1 » 17 Feb 2013 09:04

มีข่าวลือว่านาวิกโยธินจะมีการจัดหารถถังหลัก Oplot ๕คันจากยูเครน ซึ่งสั่งพร้อมกับกองทัพบก
โดยกองทัพเรือมีความต้องการจะจัดหารถถังหลักจำนวน ๑๕คัน งบประมาณที่ต้องการจากรัฐบาลเบื้องต้นราว ๒,๕๐๐ล้านบาท

แต่ส่วนตัวยังไม่ค่อยให้น้ำหนักความน่าเชื่อถือข่าวนี้ว่าจะจริงเสียเท่าไรครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby littlesly » 17 Feb 2013 11:34

จริงๆไม่ค่อยเห็นด้วยกับการขยายกำลังทางบกของทรหรือการซื้อรถถังสักเท่าไหรครับ เพราะทบดูแลได้2500 ไปต่อ เรือชั้นกระบี่หรือ ไปซื้อ จรวดให้ สอ รฟ ดีกว่าครับ
littlesly

Postby CCguy » 17 Feb 2013 15:35

การเคลื่อนกำลัง จากทะเลเข้าสู่ฝั่งเพื่อยึดพื้นที่หาด และเพื่อส่งทหารราบและกำลังยานเกราะ ของกองทัพบกเข้าสู่ดินแดนศัตรู เพื่อยึดครองพื้นที่
เป็นงานที่ยังจำเป็นต้องใช้ยานเกราะและรถถังครับ ถึงแม้ว่าเราจะไม่มีนโยบายรุกรานประเทศอื่น แต่ก็ต้องมีการฝึกและเตรียมพร้อมครับ
ซึ่งเป็นงานที่ นย.ถนัดกว่าหน่วยอื่นครับ
งบประมาณคงต้องกระจายพัฒนาไปตามหน่วยต่างๆทุกหน่วย แต่ลำดับตามความเร่งด่วน จะทอดทิ้งไม่พัฒนาหรือปรับปรุงหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่งเลย
จะทำให้ลดประสิทธิภาพลงไปมากครับ
CCguy
Newly Recruited

Postby Vector » 17 Feb 2013 16:31

นาวิกโยธินหาได้มีแต่หน้าที่บุกยึดหน้าหาดเพื่อสถาปนากองกำลังแต่เพียงอย่างเดียว เราต้องไม่ลืมว่าพื้นที่แนวชายแดนจังหวัดจันทรบุรี-ตราดเป็นพื้นที่รับผิดชอบของกองทัพเรือโดยกองกำลังป้องกันชายแดนจังหวัดจันทบุรีและตราด(นย.) พื้นที่สองจังหวัดนี้มีพรมแดนติดกับประเทศเพื่อนบ้านที่เคยกระทบกระทั่งจนเป็นเรื่องราวใหญ่โตมาแล้ว และยังไม่รวมถึงกรณีศาลโลกที่จะตัดสินในช่วงตุลาคมอีก หากข่าวที่ นย.จะได้รับอนุมัติให้ได้รถถังหลัก Oplot เป็นจริงผมก็รู้สึกยินดีด้วยกับเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงาน เพราะจะได้มีอาวุธที่ดี มีประสิทธิภาพพร้อมรบ อย่างที่ทราบกันดีว่าปัจจุบัน พล.นย. มีรถถังอยู่เพียงไม่กี่คัน มิหนำซ้ำยังเป็นรถที่ได้รับบริจาคมาจาก ทบ.อีกต่างหาก...บางคันในรุ่นเดียวกันนี้ถูกนำไปทิ้งเพื่อเป็นที่อยู่ของปลาและปะการัง...ลองคิดเอาเถอะครับว่าสภาพของรถถังรุ่นดังกล่าวมันจะขนาดไหน.....จริงอยู่ครับที่ทหารเรือหน้าที่หลักคือรับผิดชอบกองกำลังทางเรือ OPV นั้นสำคัญ จรวดและอาวุธบนเรือนั้นเป็นเรื่องสำคัญ แต่ไม่ใช่ว่าเราจะไม่ต้องดูแลส่วนอื่น ถ้า นย.ได้รับอนุมัติ ก็คงจะผ่านการพิจารณาอย่างรอบด้านของผู้มีหน้าที่รับผิดชอบแล้วครับ
ทำดี ดีส่งให้ เห็นผล ทำชั่ว ชั่วก็ดล ชั่วให้
Vector
Newly Recruited

Postby AAG_th1 » 17 Feb 2013 18:20

การจัดหารถรบครั้งล่าสุดของนาวิกโยธินนั้นคือการจัดหารถหุ้มเกราะล้อยาง BTR-3E1 จำนวน ๑๒คันงบประมาณ ๔๒๐ล้านบาท ซึ่งได้เคยนำข้อมูลลงไปในข้างต้นมาแล้ว

ในส่วนการจัดหารถถังหลักใหม่ของนาวิกโยธินซึ่งตั้งบประมาณโครงการที่ ๒,๕๐๐ล้านบาท
ถ้าจัดหา๑๕คันรวมระบบสนับสนุนก็จะตกราวคันละ ๑๖๗ล้านบาทหรือคันละ $5.58 million
ซึ่งราคาระดับนี้น่าจะพอสำหรับรถถังหลักระดับ Oplot หรือ T-90 ครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby krubannok » 17 Feb 2013 18:41

ถ้าได้มาจริง เห็นด้วยว่าควรให้มีครับ

และความเห็นส่วนตัว ถึงผมไม่ค่อยชอบ oplot เท่าไหร่ (ความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ไม่มีข้อมูลเทคนิคสนับสนุน :lol: ) แต่ผมก็ยังเห็นด้วยที่ นย. จะซื้อตามแบบของ ทบ. เพราะมันมีผลดีกับเรื่องการบำรุงรักษาจริง ๆ

ส่วนจะได้มาเท่าไหร่ ผมไม่แคร์ล่ะครับ ข่าวว่าของบ 15 คัน ถึงจะอนุมัติมาแค่ 5 คัน ผมก็ดีใจแล้ว รวมกับของเก่าอีก 5 เป็นสิบคัน ก็พอถูไถใช้งานได้ไปก่อน พรมแดนแถวนั้นก็ต้องระวังอยู่เหมือนกันครับ

ส่วนฟริเกต OPV หรือส่วนอื่น ๆ นี่ ค่อยเป็นค่อยไปดีแล้วครับ
krubannok
Caption Wannabe

Postby delete » 17 Feb 2013 19:59

สมมติ งบประมาน รถถัง 5คัน 500 ล้าน
ถ้าให้เลือกระหว่าง ถังหลัก 5 คัน กับ btr-3e 15คัน
อันไหนเหมาะสมกว่ากันครับ
delete
Experienced Officer

Postby Penguin » 17 Feb 2013 20:38

delete wrote:สมมติ งบประมาน รถถัง 5คัน 500 ล้าน
ถ้าให้เลือกระหว่าง ถังหลัก 5 คัน กับ btr-3e 15คัน
. รถถัง Oplot น่าจะช่วยเพิ่มอำนาจการเข้าทำให้นาวิกโยธินมากว่าครับ
Penguin
General of Forum

Postby delete » 18 Feb 2013 22:43

Penguin wrote:
delete wrote:สมมติ งบประมาน รถถัง 5คัน 500 ล้าน
. รถถัง Oplot น่าจะช่วยเพิ่มอำนาจการเข้าทำให้นาวิกโยธินมากว่าครับ

อ้าว เหรอครับ ผมคิดว่า นาวิก ต้องการปริมาณมากกว่าซะอีก
แล้วอำนาจการยิง ใช้ ปืนเรือ แทนไม่ได้เหรอครับ
หรือในอนาคต รวมศูนย์การบังคับบัญชา ใช้ทบ. ทอ. สนับสนุนแทนได้ป่ะครับ
delete
Experienced Officer

Postby MIG31 » 19 Feb 2013 09:13

ถ้ามองในแง่อำนาจการยิงเป้าหมายทางราบและกดดัน+ข่มขวัญ รถถังดูจะได้เปรียบกว่าพอสมควร รถถังมีครบเครื่องทั้งอาวุธหนักเบา ปืนใหญ่แม่นยำในวิถีราบและรุนแรงต่อเป้าหมายแบบยิงใส่จังๆ ปืนกลหนัก ปืนกลร่วมแกน
ซึ่งล้วนดูดีกว่าการสนับสนุนด้วยวิธีอื่น อย่างปืนเรือเองก็เบาเกินไป ส่วนการพัฒนาให้ปืนเรือยิงวิถีโค้งเองก็ยังไม่มากเท่าที่ควร ส่วนรถเกราะลำเลียงพลเองก็ติดอาวุธเบาและตัวเกราะของรถเองก็ยังบาง ในกรณีที่ต่อตีลึกจากแนวหาดเข้าไป
" น่าอิจฉาที่ตายยังใช้เงินไม่หมด น่าสลดที่เงินหมดแต่ยังไม่ตาย "
MIG31
TAF Marshal

Postby AAG_th1 » 19 Feb 2013 09:47

การฝึก ทร.ในแต่ละปีที่ผ่านมาในส่วนการฝึกของกำลังนาวิกโยธินก็เคยเห็นมีการนำรถถัง Type 69-II มาร่วมฝึกอยู่ครับ
(ถึงแม้ว่าช่วงหลายปีหลังจะเห็นน้อยลง)
ซึ่งนั้นแสดงให้เห็นว่าในการส่งกำลังนาวิกโยธินในการรบตามแบบการมีรถถังใช้เป็นของตนเองยังมีความสำคัญอยู่ครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby littlesly » 19 Feb 2013 09:48

อันนี้ถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ
1. นยไทยเนี่ยถ้ายกพลขึ้นบกแล้วในหลักการจะเข้าตีลึกเข้าไปอีกเท่าไหร่ ก่อนจะส่ง ทบ เข้าไป
2. เห็นบอกว่าเรืออ่างทอง บรรทุก นย ไปได้ประมาณ 300คน + เรื่ออื่นๆอีก สรุปแล้ว เรายกพลขึ้นบกได้ครั้งหนึ่งทั้งกองเรือกี่คนครับ อย่างคราวที่แล้วที่ร่วมยกพลขึ้นบกกับ ทบ ทอ เห็นบอกว่าระลอกแรกใช้ AAV 8 คัน แล้ว AAVที่เหลือใช้กันตอนไหนครับ
3. ปืนใหญ่ ของ นย มันขนไปตอนไหนครับ ในการยกพลขึ้นบก
4. แล้วตามหลักเมื่อ นย สถาปนาหัวหาดแล้ว กำลัง ทบ ที่เหลือ จะตามมายังไงครับ เอาเรือที่ขน นย มากลับไปรับเหรอ ครับ ???
littlesly

Postby coffeemix » 19 Feb 2013 10:05

littlesly wrote:อันนี้ถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ
1. นยไทยเนี่ยถ้ายกพลขึ้นบกแล้วในหลักการจะเข้าตีลึกเข้าไปอีกเท่าไหร่ ก่อนจะส่ง ทบ เข้าไป
2. เห็นบอกว่าเรืออ่างทอง บรรทุก นย ไปได้ประมาณ 300คน + เรื่ออื่นๆอีก สรุปแล้ว เรายกพลขึ้นบกได้ครั้งหนึ่งทั้งกองเรือกี่คนครับ อย่างคราวที่แล้วที่ร่วมยกพลขึ้นบกกับ ทบ ทอ เห็นบอกว่าระลอกแรกใช้ AAV 8 คัน แล้ว AAVที่เหลือใช้กันตอนไหนครับ
3. ปืนใหญ่ ของ นย มันขนไปตอนไหนครับ ในการยกพลขึ้นบก
4. แล้วตามหลักเมื่อ นย สถาปนาหัวหาดแล้ว กำลัง ทบ ที่เหลือ จะตามมายังไงครับ เอาเรือที่ขน นย มากลับไปรับเหรอ ครับ ???

1) แล้วแต่แผนยุทธการ และ ภูมิประเทศครับ บางานอาจจะแค่สถาปนาหัวหาด ยึดท่าเรือ เพื่อให้ลำเลียงกำลังหนุนอื่นๆ ( ทบ. ) เข้ามาได้ หรือ อาจจะตีลึกเข้าไปในแผ่นดิน เพื่อตีตัดสายส่งกำลังข้าศึก และ ให้ หน่วยดำเนินกลยุทธอื่น ผลักดันข้าศึก สมมุตินะครับ สมมุติ สมัยก่อนโน้นๆๆๆ เราอาจจะต้องเจอกับ กองพล ถ. ของ เหงียน วัน ดุง ทบ. อาจจะต้องสถาปนาแนวรับไว้ที่ แม่น้ำบางปะกง แล้ว ให้ นย. ตีตัดแถว ชลบุรีหรือระยอง ด้วยการรบยกพลขึ้นบก เมื่อตัดสายส่งกำลังแล้ว กำลังหนุนของ ทบ. ก็จะตีัฝ่าแนวตั้งรับออกไปครับ

2) ตามเป้าหมายที่เคยได้ยินมา จะยกพลประมาณ หนึ่งกองพัน(+) ครับ แต่ตอนนี้จะได้ตามเป้าหรือเปล่านี้ไม่ทราบครับ

3) ปญ ตัวไหนครับ 105 หรือ 155 ถ้าจำไม่ผิด เหมือนจะไปกันคนละ wave ครับ 105 ไป ระลอกแรก แต่ไม่ใช่ชุดแรก ส่วน 155 ไประลอกสอง หลังจากสถาปนาหัวหาดแล้ว อันนี้ไม่แม่นแล้วละครับ จำได้คลับคลายคลับคลา

4) แล้วแต่แผนยุทธการครับ หากสถาปนาหัวหาดได้ ยึดเมือง ยึดท่าเรือได้ เราอาจะเกณฑ์เรือพาณิชย์ เรือสินค้น แม้กระทั้ง เรือสำราญ มาใช้ขนส่งกำลังพลครับ
coffeemix
TAF Supreme Commander

Postby Super Stallion » 19 Feb 2013 12:05

รถถังเนี้ยจะขึ้นยกพลพร้อมทหารราบเลยหรือเปล่าครับหรือสถาปนาหาดแล้วค่อยส่งขึ้นบก
Super Stallion

PreviousNext

Return to Royal Thai Navy | กองทัพเรือไทย