กองพันรถถัง นาวิกโยธิน ยังจำเป็นสำหรับกองทัพเรือหรือไม่

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพเรือไทย เรือรบ นาวิกโยธิน หน่วยซีล ฯลฯ

Re: กองพันรถถัง นาวิกโยธิน ยังจำเป็นสำหรับกองทัพเรือหรือไม่

Postby tommy » 19 Feb 2013 14:08

ส่วนตัวผมว่ารถถังไม่น่าจะจำเป็นสำหรับกองทัพเรือแล้วนะครับ เพราะเดี่ยวนี้การระดมยิงฝั่งสามารถใช้ปืนใหญ่เรือ และจรวดนำวิถี สมัยใหม่ หรือเรือดำน้ำ ยิงได้จากระยะไกล (กรณียึดหาดแบบนอร์มังดีคงจะไม่มีอีก หรือคงน้อยแล้ว) ถ้าจะพัฒนานาวิกโยธิน ผมว่าควรพัฒนาด้านเทคโนโลยีทางทหาร เป็นหน่วยโจมตี ช่วยเหลือ ตัดกำลังบำรุงเคลื่อนที่เร็วจะดีกว่า ใช้ซีฮอว์ค หรือแบล็คฮอว์ค ติดจรวดกระเปราะชี้เป้า ใช้รถ aav, btr-3e, chaiseri ฮัมวี่ ติด tow เรือ ต.51 ติดอาวุธหนักๆ จรวดประทับบ่าต่อสู้รถถัง หรือ อากาศยานจากรัสเซีย ปืน ค. เคลื่อนย้ายประกอบเร็ว ก็น่าจะเพียงพอ การฝึกนาวิกฯ ให้ใช้อุปกรณ์ไฮเทค GPS UAV ชี้เป้า ไนท์วิชั่น วิทยาศาสตร์ทางกายภาพ ทางการทหาร ผมว่านาวิกฯ หมู่เดียว อาจสู้ทหารธรรมดาหมวดหนึ่งได้สบายๆ แต่อย่างว่าอาจติดเรื่องงบประมาณอีก ส่วนอำนาจด้านการยิง หรือรถถังต่อรถถังด้วยกันให้ทหารบกเค้าจัดการไปเลยจะดีกว่า :D
tommy
Caption Wannabe

Re: กองพันรถถัง นาวิกโยธิน ยังจำเป็นสำหรับกองทัพเรือหรือไม่

Postby krubannok » 19 Feb 2013 14:36

มันไม่ใช่แค่พื้นที่ตรงนั้นสิครับ เพราะชายแดนจันทบุรีและตราด เป็นพื้นที่ในความรับผิดชอบของกองทัพเรือ ดังนั้น รถถังสำหรับนาวิกโยธิน จึงไม่แปลกแต่อย่างใด และสมควรจะมีด้วยครับ

ส่วนพื้นที่อื่นรอบประเทศ (ที่ไม่ติดทะเล) จะเป็นพื้นที่ความรับผิดชอบของกองทัพบก อันนี้เห็นด้วยครับ
krubannok

Postby littlesly » 19 Feb 2013 15:14

งั้นถามต่อเลย พท จันทบุรี ตราด ควรเปลี่ยนมาให้ ทบ ดูไหมครับ หรือว่าควรจะให้ทรดูต่อ ไป ในภาวะปัจจุบันนะครับ ไม่แน่ใจว่า การเดินทาง รถเข้าถึงหรือยัง หรือยังคงต้องไปทางเรืออยู่
littlesly

Postby littlesly » 19 Feb 2013 15:16

coffeemix wrote:
littlesly wrote:อันนี้ถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ
1. นยไทยเนี่ยถ้ายกพลขึ้นบกแล้วในหลักการจะเข้าตีลึกเข้าไปอีกเท่าไหร่ ก่อนจะส่ง ทบ เข้าไป
2. เห็นบอกว่าเรืออ่างทอง บรรทุก นย ไปได้ประมาณ 300คน + เรื่ออื่นๆอีก สรุปแล้ว เรายกพลขึ้นบกได้ครั้งหนึ่งทั้งกองเรือกี่คนครับ อย่างคราวที่แล้วที่ร่วมยกพลขึ้นบกกับ ทบ ทอ เห็นบอกว่าระลอกแรกใช้ AAV 8 คัน แล้ว AAVที่เหลือใช้กันตอนไหนครับ
3. ปืนใหญ่ ของ นย มันขนไปตอนไหนครับ ในการยกพลขึ้นบก
4. แล้วตามหลักเมื่อ นย สถาปนาหัวหาดแล้ว กำลัง ทบ ที่เหลือ จะตามมายังไงครับ เอาเรือที่ขน นย มากลับไปรับเหรอ ครับ ???

1) แล้วแต่แผนยุทธการ และ ภูมิประเทศครับ บางานอาจจะแค่สถาปนาหัวหาด ยึดท่าเรือ เพื่อให้ลำเลียงกำลังหนุนอื่นๆ ( ทบ. ) เข้ามาได้ หรือ อาจจะตีลึกเข้าไปในแผ่นดิน เพื่อตีตัดสายส่งกำลังข้าศึก และ ให้ หน่วยดำเนินกลยุทธอื่น ผลักดันข้าศึก สมมุตินะครับ สมมุติ สมัยก่อนโน้นๆๆๆ เราอาจจะต้องเจอกับ กองพล ถ. ของ เหงียน วัน ดุง ทบ. อาจจะต้องสถาปนาแนวรับไว้ที่ แม่น้ำบางปะกง แล้ว ให้ นย. ตีตัดแถว ชลบุรีหรือระยอง ด้วยการรบยกพลขึ้นบก เมื่อตัดสายส่งกำลังแล้ว กำลังหนุนของ ทบ. ก็จะตีัฝ่าแนวตั้งรับออกไปครับ

2) ตามเป้าหมายที่เคยได้ยินมา จะยกพลประมาณ หนึ่งกองพัน(+) ครับ แต่ตอนนี้จะได้ตามเป้าหรือเปล่านี้ไม่ทราบครับ

3) ปญ ตัวไหนครับ 105 หรือ 155 ถ้าจำไม่ผิด เหมือนจะไปกันคนละ wave ครับ 105 ไป ระลอกแรก แต่ไม่ใช่ชุดแรก ส่วน 155 ไประลอกสอง หลังจากสถาปนาหัวหาดแล้ว อันนี้ไม่แม่นแล้วละครับ จำได้คลับคลายคลับคลา

4) แล้วแต่แผนยุทธการครับ หากสถาปนาหัวหาดได้ ยึดเมือง ยึดท่าเรือได้ เราอาจะเกณฑ์เรือพาณิชย์ เรือสินค้น แม้กระทั้ง เรือสำราญ มาใช้ขนส่งกำลังพลครับ

ขอบคุณครับ
littlesly

Postby krubannok » 19 Feb 2013 15:26

littlesly wrote:งั้นถามต่อเลย พท จันทบุรี ตราด ควรเปลี่ยนมาให้ ทบ ดูไหมครับ หรือว่าควรจะให้ทรดูต่อ ไป ในภาวะปัจจุบันนะครับ ไม่แน่ใจว่า การเดินทาง รถเข้าถึงหรือยัง หรือยังคงต้องไปทางเรืออยู่

ให้ นย.ดูแลต่อไปดีแล้วครับ แถวนี้เป็นพื้นที่รับผิดชอบของ ทร.

การบังคับบัญชา ยืดหยุ่นกว่าสั่งการกันข้ามเหล่าทัพนะครับ สำหรับความคิดผมนะ
krubannok

Postby coffeemix » 19 Feb 2013 16:11

tommy wrote:ส่วนตัวผมว่ารถถังไม่น่าจะจำเป็นสำหรับกองทัพเรือแล้วนะครับ เพราะเดี่ยวนี้การระดมยิงฝั่งสามารถใช้ปืนใหญ่เรือ และจรวดนำวิถี สมัยใหม่ หรือเรือดำน้ำ ยิงได้จากระยะไกล (กรณียึดหาดแบบนอร์มังดีคงจะไม่มีอีก หรือคงน้อยแล้ว) ถ้าจะพัฒนานาวิกโยธิน ผมว่าควรพัฒนาด้านเทคโนโลยีทางทหาร เป็นหน่วยโจมตี ช่วยเหลือ ตัดกำลังบำรุงเคลื่อนที่เร็วจะดีกว่า ใช้ซีฮอว์ค หรือแบล็คฮอว์ค ติดจรวดกระเปราะชี้เป้า ใช้รถ aav, btr-3e, chaiseri ฮัมวี่ ติด tow เรือ ต.51 ติดอาวุธหนักๆ จรวดประทับบ่าต่อสู้รถถัง หรือ อากาศยานจากรัสเซีย ปืน ค. เคลื่อนย้ายประกอบเร็ว ก็น่าจะเพียงพอ การฝึกนาวิกฯ ให้ใช้อุปกรณ์ไฮเทค GPS UAV ชี้เป้า ไนท์วิชั่น วิทยาศาสตร์ทางกายภาพ ทางการทหาร ผมว่านาวิกฯ หมู่เดียว อาจสู้ทหารธรรมดาหมวดหนึ่งได้สบายๆ แต่อย่างว่าอาจติดเรื่องงบประมาณอีก ส่วนอำนาจด้านการยิง หรือรถถังต่อรถถังด้วยกันให้ทหารบกเค้าจัดการไปเลยจะดีกว่า :D

1) ปืนใหญ่เรือเป็นปืนใหญ่วิถีราบ หากเป้าหมายอยู่หลังเนินเขาจะทำอย่างไร สมมมุติเช่น หลังเนินเขา เป็น เบิร์ม ค. 81 ??
2) การยึดหาดแบบนอร์มังดี ก็คือการยุทธสะเทินน้ำสะเทินบก ซึ่งหาตกลงใจจะใช้วิธีนี้แล้ว คงหนีไม่พ้นเอาเรือเกยหาด ส่งคนขึ้นไปครับ ขนาด USMC ที่มีของเยอะๆ ยังต้องมี LCAC ขึ้นเกยหาดเลย
3) แนวคิดการใช้ ฮ. น่าสนครับ แต่ ฮ. จะบินมาจากไหน และ ฮ. สามารถอยู่เหนือพื้นที่ได้ตลอดไหม
4) นาวิกหมู้เดียวสู้ทหารได้เป็นหมวด << ไม่จริงหรอกครับ หากต้องใช้การรบแบบรุกตามวิถี นย. นี้ สูญเสียมากกว่าเยอะครับ
5) หากจะยกงานต่อสู้รถถังด้วยรถถังให้ ทบ. แล้ว ซึ่งสำคัญที่ต้องพิจารณาคือ อีกกี่วัน ทบ. จะมาถึงครับ ??
coffeemix
TAF Supreme Commander

Postby coffeemix » 19 Feb 2013 16:21

littlesly wrote:งั้นถามต่อเลย พท จันทบุรี ตราด ควรเปลี่ยนมาให้ ทบ ดูไหมครับ หรือว่าควรจะให้ทรดูต่อ ไป ในภาวะปัจจุบันนะครับ ไม่แน่ใจว่า การเดินทาง รถเข้าถึงหรือยัง หรือยังคงต้องไปทางเรืออยู่

กกล.จันทบุรี-ตราด สุดท้ายก็ยังขึ้นยุทธการกับ ทภ. ๑ อยู่ดีครับ ผมว่าจะให้ นย. ดู หรือ ทบ. ดู สุดท้าย ผมอยากให้ รบในรูปแบบ ของทัพไทย มากกว่า กองทัพภาคที่เป็นโครงข่ายของ ทบ. ครับ
coffeemix

Postby AAG_th1 » 19 Feb 2013 19:13

ระบบอาวุธยิงจำลอง อาวุธปล่อยนำวิถี หรือระบบยานเกราะล้อยาง ไม่สามารถทดแทนอำนาจการป้องกัน อำนาจการยิง และขีดความสามารถในการรุกของรถถังหลัก ซึ่งมีความจำเป็นในการประกอบกำลังรบสำหรับสงครามตามแบบได้ครับ

ซึ่งถ้านาวิกโยธินมีรถถังใช้เป็นของตนเองได้จะดีกว่าการรอการสนับสนุนจากกองทัพบกครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby Super Stallion » 19 Feb 2013 20:27

แล้วรถถังแค่5คันมันจะพอสำหรับนย.หรอ
น่าจะซื้ออย่างน้อย15คัน :mrgreen:
Super Stallion

Postby coffeemix » 20 Feb 2013 07:16

Super Stallion wrote:แล้วรถถังแค่5คันมันจะพอสำหรับนย.หรอ
น่าจะซื้ออย่างน้อย15คัน :mrgreen:

อัตราจริงๆ น่าจะเป็นกองร้อย ถ. ซึ่งน่าจะมี รถถังประจำการอย่างน้อย 15 คัน ครับ
coffeemix

Postby AAG_th1 » 20 Feb 2013 09:39

ตามที่กล่าวเป็นข้อมูลในข้างต้นครับว่านาวิกโยธินมีความต้องการในการจัดหารถถังประจำการในกองพันรถถังจำนวน๑กองร้อยมีรถถัง ๑๕คัน
ซึ่งตามข่าวลือที่ลงในข้างต้นจะจัดหารถถัง Oplot ๕คันมาทดสอบก่อน
แต่เรื่อง Oplot ๕คันเองนี่ตอนนี้ก็เป็นเพียงข่าวลือเท่านั้นครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby tommy » 20 Feb 2013 12:29

ก็ไม่รู้สิครับ ผมอาจคิดง่ายๆ อีกแล้ว คือ ผมคิดในภาพรวมของนาวิกโยธินว่าแค่นี้คงพอรับมือปฏิบัติการแบบเฉพาะหน้า แม้ไม่มีรถถังได้น่ะครับ คือผมก็แค่อยากให้ใช้เทคโนโลยี วิทยาศาสตร์ อุปกรณ์ไฮเทคเข้ามาช่วยนาวิกฯ อีกทาง เรื่องสติปัญญา ทักษะการรบ การฝึก พละกำลัง ผมว่านาวิกโยธินไทยมีอยู่แล้ว แต่ถ้าถามยุทธวิถี ผมคงไม่ได้รู้ลึกขนาดนั้น แต่ถ้าเป็นผมคงคิดง่ายในการยึดหาด(ถ้าเราครองน่านน้ำ น่านฟ้าได้แล้ว และอำนาจการยิงของเราต้องเหนือกว่าฝ่ายตรงข้าม)
๑.เอาจรวดยิงจากเรือระดมยิงมันทั้งหาด โจมตีเป้าหมายสำคัญ ๆ บังเกอร์คอนกรีตขนาดใหญ่ จรวดก็อาจนำวิถีด้วยกล้อง หรือดาวเทียม ถ้าเป้าหมายอยู่หลังเขา ยิงเสร็จ
๒.ก็เอา UAV บินดูก่อนถึงความเสียหายฝ่ายตรงข้าม ถ้าไม่เห็นก็เอาดาวเทียมจับคลื่นความร้อน ถ้าปลอดภัย ฝ่ายตรงข้ามทิ้งที่มั่น หรือ คิดว่าฝ่ายตรงข้าม อาวุธที่เหลือ เราพอเอาอยู่ ก็ค่อยส่งนาวิกฯ ขึ้นไปเพื่อลดการสูญเสีย จะด้วย ฮ. ด้วยเรือยกพล หรือ รถ aav ก็แล้วแต่
๓.ส่วนฮ.ก็คงอยู่ในพื้นที่นานไม่ได้อยู่แล้ว(มันแพง) ยิงสนับสนุนเปิดทางเสร็จก็ปล่อยนาวิกฯ ลงมา กลับไปยังเรือ
๔.ถ้าเป้าหมายยังไม่หมด ส่งพิกัด GPS เป้าหมาย ไปยังเรือให้ปล่อยจรวดยิงสนับสนุน
๕.ที่เหลือคงอยู่ที่กึ๋น การฝึกฝน แผนการแล้วละ ว่าใครจะมีมากกว่ากัน
การพิสูจน์ ผมว่าเราก็เห็นแล้วนะครับที่ภาคใต้ ทหารนาวิก ที่ฝึกมาดี มีอาวุธที่ดีกว่า รู้ข่าวก่อน สามารถรับมือกองกำลังที่มีมากกว่าได้

ก็ไม่รู้อีกดูหนังสารคดีสงครามมากไปหรือไม่ ตอนสงครามอ่าวฯ อเมริกาปล่อยจรวดโทมาฮ็อว์คโจมตีเป้าหมายสำคัญแนวชายหาดเพื่อลวง ตัดกำลัง ไม่ได้สูญเสียทหารในการยึดหาดแต่จะเข้ามาทางบกช่องทางอื่น และสูญเสียทหารจากการรุกคืบเข้าไปในแผ่นดิน ถ้าเป็นอเมริกานาวิกฯ ของเค้าสามารถรบแบบเบ็ดเสร็จได้ คือมีทั้งเครื่องบินขับไล่ จรวดยิงมา ทหารอิรัก พร้อมขบวนรถถัง ถึงฝึกมาดีอย่างไรก็วิ่งหนีกะเจิงแล้ว ตายหมด ถ้าในอดีต ก็คงจะเป็นอังกฤษยึดพม่า ด้วยอำนาจการยิงจากปืนเรือ อาวุธที่เหนือกว่า ทหารพม่าริ้วขบวนที่สวยงาม กำลังที่มากกว่ายังกระเจิง แต่เป็นไทยยกมาก็คงเข้ารบแบบตะลุมบอนเหมือนเดิม ถ้าอำนาจการยิงเท่ากัน สูสีกัน ผมว่าไม่มีใครกลัวใครหรอกครับ กรณีอิรักกับอิหร่าน เป็นต้น
tommy

Postby littlesly » 20 Feb 2013 13:30

ส่วนผมอยากให้ทรมุ้งเน้นกำลังทางเรือ หรือเพื่อป้องกันภัยคุกคามจากทางทะเล เช่น สอ รฝ มากกว่าครับ บนบกก็ให้ทบ รับไป นาวิกก็ควรมีแต่ไม่ควรเยอะมาก ทร จะได้เอา งบ ไปทุ่มกับกำลังทางเรือ จริงๆ รถถังนย ผมไม่เห็นด้วยนะ เพราะมองว่า ให้ ทบ รับไปก็ได้ พอ นย ยกพลขึ้นบก ได้แล้ว ตอนเอารถถังไป มันก็ต้องเอาเรือ ไปเกยหาด ถึงตรงนั้นแล้วรถถังก็วิ่งบนดินปรกติเหมือน รถถัง ทบ ล่ะ 2500 ล ได้เรือ กระบี่ ลำกว่าๆ ได้ อ่างทอง ครึ่งลำ
littlesly

Postby MIG31 » 20 Feb 2013 13:42

จะเอาเมกันมาเทียบกับเราคงไม่ได้หรอกครับ แน่ๆว่าอำนาจต่อตีเป้าหมายเราไม่มีถึงขนาดนั้น
หมู่ทหารราบมีเพียงแค่ปืน12.7-14.5+RPGเฝ้าหาดรถเกราะก็รอดยากแล้ว จะเอาเรือมายิงหนุนคงไม่ใช่ที่ ทร.เราแน่นอน เรือ1ลำมีจรวดนำวิถี8นัด ปืนเรือกระบอกเดียวยิงวิถีราบอีกต่างหาก

ถ้ามองว่า นย.มีรถถังเกินความจำเป็นเรียกรถเกราะ ทบ.มาก็ได้ นย.ก็ไม่น่าจะต้องใช้รถเกราะลำเลียงพล(ไม่ได้ประชดแต่อย่างใด) ก็ใช้รถเกราัะของ ทบ.มาลำเลียงขึ้นหาดมันก็คือๆกันล่ะครับ เพราะต้องขึ้นพร้อมกันอยู่ดี ถ้าตกลงกันได้นะครับว่าจะรบร่วมกันจริงๆ

แต่ถ้านย.มองแล้วว่ามันเป็นยุทธวิถีในการรุก เสริมอำนาจการยิง รถถังก็เหมาะสมดีครับ เพราะเท่าที่ทราบยังไม่มีชาติใดใช้รถเกราะเพียวๆขึ้นหาดถึงแม้จะดัดแปลงให้รถเกราะมีปืนใหญ่ที่รุนแรงแต่ ยังมีการฝึกระบายพลเอารถถังขึ้นไปลุยแม้แต่ประเทศมหาอำนาจก็ตาม ซึ่งแสดงให้เห็นว่ารถเกราะอย่างเดียวไม่เพียงพอสำหรับ นย.
" น่าอิจฉาที่ตายยังใช้เงินไม่หมด น่าสลดที่เงินหมดแต่ยังไม่ตาย "
MIG31
TAF Marshal

Postby AAG_th1 » 20 Feb 2013 18:18

ในการฝึก Cobra Gold ยุคแรกๆช่วงปี 1980s นาวิกโยธินสหรัฐฯก็เคยนำรถถัง M60A3 มาฝึกยกพลขึ้นบกที่ไทยครับ
ซึ่งครั้งสุดท้ายที่นาวิกโยธินสหรัฐฯนำรถถังหลักมาฝึกร่วม Cobra Gold ในไทยน่าจะเป็นปี 2004 ซึ่งนำ M1A1 Abrams มา

แนวคิดหลักนิยมพื้นฐานของนาวิกโยธินกองทัพเรือก็นำมาจากนาวิกโยธินสหรัฐฯครับ
คือเป็นหน่วยที่สามารถทำการรบได้อย่างอิสระและมีหน่วยประกอบกำลังต่างๆครบในตัว
เพราะฉนั้นตามหลักนิยมนี้ นย.ควรจะมีกำลังยานเกราะทั้ง รถถังหลัก และรบรบหุ้มเกราะ ใช้งานเป็นของตนเองโดยไม่ต้องขอการสนับสนุนจากกองทัพบกครับ
AAG_th1
TAF Marshal

PreviousNext

Return to Royal Thai Navy | กองทัพเรือไทย