อนาคตของเรือ ตกก. ชุดปัตตานี

พูดคุยทุกเรื่องราวเกี่ยวกับกองทัพเรือไทย เรือรบ นาวิกโยธิน หน่วยซีล ฯลฯ

Re: อนาคตของเรือ ตกก. ชุดปัตตานี

Postby terdkiet » 14 Jun 2010 11:20

bravo3 wrote:ระบบ Gps ยังมีอัตราผิดเลยเนื่องจาก สถานีควบคุมดาวเทียมที่อเมริกาใส่ค่าโคทไว้ไม่ให้ตรงเป๊ะ มี่ที่ตรงคือบนเรือรบ เครื่องบิน อาวุธนำวิถี ของสหรัฐเท่านั้น ที่ไม่มีอัตราผิดเพราะมีcypto ถอดโคทได้

เห็นด้วยเลยครับ...ไปสำรวจในสนามได้พิกัดมาจากจีพีเอส แล้วมารค์ลงในกูเกิ้ลเอิร์ท โห...ผิดร่วมๆ 10 เมตร แน่ะ.....วัยรุ่นเลยเซ็ง
The journey of a thousand miles must begins with a single step…..Lao Tsu
terdkiet
TAF Marshal

Re: อนาคตของเรือ ตกก. ชุดปัตตานี

Postby coffeemix » 14 Jun 2010 11:24

terdkiet wrote:
bravo3 wrote:ระบบ Gps ยังมีอัตราผิดเลยเนื่องจาก สถานีควบคุมดาวเทียมที่อเมริกาใส่ค่าโคทไว้ไม่ให้ตรงเป๊ะ มี่ที่ตรงคือบนเรือรบ เครื่องบิน อาวุธนำวิถี ของสหรัฐเท่านั้น ที่ไม่มีอัตราผิดเพราะมีcypto ถอดโคทได้

เห็นด้วยเลยครับ...ไปสำรวจในสนามได้พิกัดมาจากจีพีเอส แล้วมารค์ลงในกูเกิ้ลเอิร์ท โห...ผิดร่วมๆ 10 เมตร แน่ะ.....วัยรุ่นเลยเซ็ง

ลองดูเครื่องรุ่นใหม่ๆ ของจีนครับ ผมเคยลองเอาเล่นกับรถยนต์ผิดพลาดไม่กี่ฟุตเอง

แต่ลองเล่นกับเครื่องสำรวจรุ่นเก่าของที่ดิน ที่มีราคาหลักแสน ผิดไปกันตั้งเยอะ ผมว่าของเค้าเป็น Chip ตัวเก่าแล้วโดนล๊อกมาด้วยละครับ
แนะนำว่าถ้าจะเล่นอย่าซื้ออุปกรณ์ที่ใช้ Chip ที่มากจาก Texas Instrument ครับมันโดนตั้งค่า Accuracy มา

ส่วนของจีนเหมือนว่าจะ clone chip แล้วความแม่นยำสูงครับ
coffeemix
TAF Supreme Commander

Postby Penguin » 12 Jul 2010 21:39

พล.ร.ต.ทวีป สุขพินิจ ผู้บัญชาการหน่วยเรือเดินทางเยี่ยมเมืองท่าพระสีหนุ ราชอาณาจักรกัมพูชา (ผบ.นรกพช.)/รองผู้บัญชาการทัพเรือภาคที่ ๑ ตรวจ ความพร้อม ร.ล.นราธิวาส เพื่อรับทราบการเตรียมความพร้อมของเรือในด้านต่าง ๆ พร้อมปัญหา อุปสรรค ข้อขัดข้อง รวมทั้งเป็นการสร้างขวัญและกำลังใจในการเตรียมการเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ณ ท่าเรือแหลมเทียน ฐานทัพเรือสัตหีบอ.สัตหีบ จ.ชลบุรี เมื่อ ๘ ก.ค.๕๓

http://www.navy.mi.th/newwww/document/news/12072553_3/

ซ่อมเสร็จแล้ว เยี่ยมจริงๆทร.ไทย
Penguin
General of Forum

Postby bravo3 » 12 Jul 2010 22:01

เท่าที่ทราบ GPS ที่ใช้ในรถอัตราผิดจะน้อยเพราะมีภูมิประเทศบนบกใช้ ปรับแก้ได้ แต่ในทะเลจะผิดเยอะครับ
bravo3
Caption Wannabe

Postby coffeemix » 12 Jul 2010 22:36

bravo3 wrote:เท่าที่ทราบ GPS ที่ใช้ในรถอัตราผิดจะน้อยเพราะมีภูมิประเทศบนบกใช้ ปรับแก้ได้ แต่ในทะเลจะผิดเยอะครับ

งงครับ ท่านป๋า Bravo ในทะเลไม่มีสิ่งกีดขวางอะไร น่าจะจับดาวเทียมได้หลายดวง ซึ่งดาวเทียมหลายดวงจะช่วยเพิ่มค่าความถูกต้อง ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะแม่นกว่าครับ หรือว่าผมพลาดอะไรไป

ถามอีกนิดครับ ตอนนี้ระเบียบปฎิบัติ ยังมีการวัดแดดวัดดาวเพื่อหาที่เรือ หรือ ทิ่งดิ่งน้ำลึกหาความลึกกันอยู่หรือเปล่าครับ
coffeemix

Postby Skyman » 13 Jul 2010 07:20

coffeemix wrote:
bravo3 wrote:เท่าที่ทราบ GPS ที่ใช้ในรถอัตราผิดจะน้อยเพราะมีภูมิประเทศบนบกใช้ ปรับแก้ได้ แต่ในทะเลจะผิดเยอะครับ

งงครับ ท่านป๋า Bravo ในทะเลไม่มีสิ่งกีดขวางอะไร น่าจะจับดาวเทียมได้หลายดวง ซึ่งดาวเทียมหลายดวงจะช่วยเพิ่มค่าความถูกต้อง ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะแม่นกว่าครับ หรือว่าผมพลาดอะไรไป

ถามอีกนิดครับ ตอนนี้ระเบียบปฎิบัติ ยังมีการวัดแดดวัดดาวเพื่อหาที่เรือ หรือ ทิ่งดิ่งน้ำลึกหาความลึกกันอยู่หรือเปล่าครับ

เพราะระดับน้ำต่างเวลามันจะต่างกันหรือเปล่าครับ น้ำขึ้นน้ำลง
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman

Postby AAG_th1 » 13 Jul 2010 11:07

ร.ล.นราธิวาสเป็นกำลังหลักส่วนหนึ่งของ กตอ.ซึ่งการซ่อมแซมคงจัดในขั้นเร่งด่วนครับจึงเสร็จเร็ว
ซึ่งก็หวังว่าเรือคงจะออกปฏิบัติการได้ตามปกติในอนาคตอันใกล้นี้ครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby bravo3 » 13 Jul 2010 20:59

จีพีเอสปกติมันเป็นของสหรัฐสถานีควบคุมบนบกมันจะใส่ค่าerer ไว้ครับที่แม่นยำจริงๆๆก็บนเรือรบ หรืออาวุธ สหรํฐมันถอดโคทได้ แต่ของที่ใช้พลเรือนมันมีอัตราผิดครับ แต่ที่ใช้บนบกเนื่องจากมีที่หมายบนบกเช่นตึกในเมืองถนนต่างๆๆ ผมเดาว่าบริษัทจะใช้ซอฟแวร์คาริเบท ปรับแก้ค่าให้อยู่บนแผนที่อิเลคทรอนิคส์ ถนนที่สร้างขึ้นครับ
ส่วนในทะเลนั้นผมเดาว่าน่าจะปรับแก้ยากโดยเฉพาะไกล้ฝั่ง ต้องใช้อุปกรณ์อื่นช่วยเช่นเรดาร์
เท่าที่ทราบ จริงๆๆแล้วจีพีเอสมันพัฒนามาจากการเดินเรือดาราศาสตร์ คือวัดมุมดาวฤกษ์อย่างน้อยสามดวงมาคำนวนสูตรตีโกณมิติ หนึ่งกระดาษเอสี่ เปิดตารางอีก ออกมาเป็น พิกัด แลต ลอง ครับ อเมริกามันเลยสร้างดาวเทียมส่งไปยี่สิบกว่าดวง วงโคจรFIXทุกที่บนโลกต้องรับสัญญาณอย่างน้อยได้สามดวง มาเข้าคอมออกมา เป็นพิกัด แลตลอง แลตลอง ใส่ค่าผิดหลอกไว้นิดหน่อย แต่ของสหรัฐถอดโคทได้ครับ
bravo3
Caption Wannabe

Postby rinsc seaver » 13 Jul 2010 21:05

ว่าแล้วว่าบนบกมันมีที่หมายจริงให้อ้างอิงได้นั่นเอง
If we were meant to meet again, we will meet again.
rinsc seaver

Postby Penguin » 05 Aug 2010 12:06

พี่ที่เป็นทหารเรือ เล่าให้ฟังว่า หากไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง งบปี 54 ทร.จะเร่ง ดำเนินการโครงการปรับปรุงขีดความสามารถเรือหลวงชุด ปัตตานี โดย รล.นราธิวาส จะดำเนินการก่อนและ รล.ปัตตานี จะทำหลังจากที่กลับมาจากโซมาเลีย แต่ยังไม่แน่ใจว่าเรือที่ไปโซมาเลียจะเป็นรล.ปัตตานีหรือไม่ เพราะตอนแรกทร.จะส่ง รล.นราธิวาสไป แต่เกิดอุบัติเหตุก่อน โดยการปรับปรุงหลักๆ จะมีการติดตั้ง อวป. และ ESM ,IFF โดยจะมีการติดตั้งปืนรอง ปก. 30 มม. แบบ DS-30 จำนวน 1 แท่น ด้วย

ซึ่ง ผมยังงงๆอยู่เลยว่า DS-30 จะติดตั้งบนพื้นที่ไหนบนเรือได้อีก ซึ่งจะถอดปืน 20 มม.ออก มันก็ไม่น่าจะใช่ที่ เพราะทร.จะติดตั้ง Ds-30 แค่ 1 แท่น ......ที่เห็นน่าจะเป็นไปได้ก็บนหลังคาโรงเก็บ ฮ. แต่ว่ามันจะรองรับน้ำหนักได้หรือปล่าว เท่านั้น
Penguin

Postby Skyman » 05 Aug 2010 12:19

อืม 1 แท่นเหรอครับ น่าแปลกแฮะ ผมว่าบนโรงเก็บฮ.ไม่น่าจะไหวนะครับ มันจะกลายเป็นหน้าเชิดแน่เลย :lol:

แต่ก็ไม่ร้จะไปวางไว้ตรงไหนเหมือนกัน :?:
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman

Postby AAG_th1 » 05 Aug 2010 18:34

ก็แสดงว่าการปรับปรุงเรือชุดนี้น่าจะมีการติด อวป. ระบบESM และ IFF ซึ่งจะทำให้อำนาจการยิงของเรือชุดนี้เทียบเท่ากับ เรือ รจอ.ครับ

อย่างไรก็ตามในส่วนของการติดปืน DS-30 1แท่นนั้น จริงๆระบบแท่นยิง DS-30 นั้นมีขนาดไม่ใหญ่และกินพื้นที่ติดตั้งไม่มากนักครับ
แต่โดยทั่วไปการติดตั้งปืนรองขนาดนี้ไม่น่าจะติดเพียงแท่นเดียวยในเรือขนาดนี้ครับ เข้าใจว่าถ้าไม่ได้เข้าใจผิด ก็อาจจะจะเป็นเป็นระบบปืนรองอัตโนมัติคล้ายๆกับใน เรือเร็วโจมตี ที่มีปืนหลักขนาด 76mm และมีปืนรอง 30-40mm ท้ายเรือครับ และอาจจะเป็นปืนแฝดก็ได้
ซึ่งคงดูแปลกๆครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby Penguin » 05 Aug 2010 21:54

ผมก็งงเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมเดาว่า ทร. มี 2 ทางเลือกคือ

1. ถอดปืน 20 มม. 2 แท่นออก แล้วติดตั้ง DS-30 แทน แล้วหลังคาโรงเก็บ ฮ. ติดตั้ง Mirador แต่ไม่แน่ใจว่าตำแหน่งที่ติดปืน 20 มม. เดิมจะมีพื้นที่พอสำหรับ DS-30 หรือไม่ ( ดูแล้วมันแคบๆยังไงไม่ทราบครับ )

2. แต่ก็อาจเป็นไปได้ที่ทร.จะติด DS-30M บนหลังคาโรงเก็บ เพราะน้ำหนักของระบบปืนอยู่ที่ประมาณ 1.2 ตัน ถึง 1.6 ตัน ( ในรุ่นที่มีการติดตั้ง อวป.พื้นสู่อากาศด้วย เช่น Mistral ) ซึ่งเดาว่าน้ำหนักขนาดนี้น่าจะติดตั้งบนหลังคาโรงเก็บได้ครับ คงต้องรอชมต่อไปครับว่าทร.จะเลือกแบบใด หรืออาจไม่เลือกเลยก็ได้ :lol:
Penguin

Postby AAG_th1 » 06 Aug 2010 10:09

มองว่าเรือชุดนี้อาจจะไม่มีการถอดปืน 20mm ครับ เนื่องจากปืน20mm แอฟริกาใต้ (Denel Vektor G12) เป็นปืนแบบ Manual ซึ่งน่าจะถูกติดตั้งใช้งานต่อไปอยู่
แต่เท่าที่ทราบมาเดิมตำแหน่งติดตั้งปืน 20mm ดังกล่าวน่าจะออกแบบไว้ติดตั้งปืนอัตโนมัติอย่าง DS-30M ครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby Cloundy078 » 09 Jun 2013 17:38

ภาพต่างๆ ของเรือหลวงนราธิวาส (512) เรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง สังกัด กองเรือตรวจอ่าว กองเรือยุทธการ

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

ที่มา : http://thaidefense-news.blogspot.com/2013/06/blog-post.html
Cloundy078
TAF Marshal

PreviousNext

Return to Royal Thai Navy | กองทัพเรือไทย