เครื่องหมายทางทหาร

ภาพและ VDO เกี่ยวกับทหารไทย โพสได้ที่นี่!

เครื่องหมายทางทหาร

Postby Skyman » 09 Jun 2009 23:23

มีนักสะสมต่างประเทศคนหนึ่งเอารูปเหล่านี้มาถามผมครับว่าแต่ละอันคืออะไรบ้าง มีความหมายยังไงบ้าง หลายอันผมทราบแล้วเพราะเป็นเครื่องหมายที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน แต่อีกหลายอันยอมรับเลยครับว่าไม่เคยเห็นเลย จึงอยากจะขอมารบกวนทุกท่านช่วยให้ข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องหมายแต่ละอันหน่อยนะครับผม :P

1#
Image

2#
Image

3#
Image

4#
Image

5#

Image

6#

Image
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman
TAF Supreme Commander

Re: เครื่องหมายทางทหาร

Postby AAG_th1 » 10 Jun 2009 10:03

เอาเฉพาะเท่าที่พอทราบนะครับ

1.ตราอุณาโลมสองอันบนนั้นเป็นตราหน้าหมวดของทหารไทยในสมัยประมาณสงครามอินโดจีน และสงครามมหาเอเชียบูรพา(แต่เข้าใจว่าใช้มาก่อนหน้านั้นแล้ว)ครับ
ส่วนใหญ่ัมักจะเห็นติดกับหมวกเหล็กแบบเก่าทีฝรั่งวเรียกว่า "Siames Lotus"
Image

ตรงกลางแถวล่างน่าจะเป็นตัวย่ออักษรแสดงสังกัดเหล่าซึ่ง "ศร."หมายถึง "ศูนย์การทหารราบ"ครับ

3.เข็มซ้ายมีกล้องส่องทางไกลขนาดใหญ่ไม่ทราบว่าเกี่ยวปืนใหญ่(ผู้ตรวจการณ์หน้า) หรือทหารเรืิอครับ
เข็มกลางค่อนข้างแน่ใจว่าเป็นนักศึกษาวิชาทหาร รักษาดินแดน
เข็มขวานี้ดูเหมือนจะกลับหัวครับ แต่เชื่อว่าต้องเป็นเข็มของ "กระทรวงศึกษาธิการ" ซึ่งไม่ใช่ทหารครับ

4.ไม่น่าจะใช่ของไทยนะครับน่าจะเป็นของกองทัพพม่ายุคแรกๆมากว่า

5.ตราโลหะลักษณะนี้เข้าใจว่าอาจเป็นของอาสารักษาดินแเนมหาไทยหรือ นศท.ครับ(แต่ส่วนตัวว่าน่าจะเป็น นศท.มากกว่า)

6.ตราโลหะหน้าหมวกของทหารบกครับ
AAG_th1
TAF Marshal

Postby coffeemix » 10 Jun 2009 13:43

รูปแรก ที่เป็นเข็มรูปช้าง คือเครื่องหมายทหารเหล่าการเงินครับ

รูปที่สอง คิดว่า เป็นเครื่องหมายประดับปกเสื้อของ ข้าราชการประจำสำนักราชวังครับ

รูปทีึ่สามซ้่ายมือ เครื่องหมายเหล่าทหารแผนที่ครับ ส่วนรูปกลาง กรมการรักษาดินแดน แน่นอนครับ ส่วนรูปขวา เป็นเข็มเสมาธรรมจักร ของกระทรวงธรรมการศึกต่อมาคือกระทรวงศึกษาธิการครับ

รูปที่สี่น่าจะเป็นพม่าครับ ดูที่แถบริบบิ้น ( แต่เป็นเหล็ก ) ด้านล่างมีภาษาพม่า ด้วย
coffeemix

Postby Skyman » 10 Jun 2009 23:08

อืมมมม นั่นสิครับ มิน่ารูปที่ 4 มันทำไปแปลก ๆ .... อ๋อ แดง ๆ นั่นคือรูปประเทศพม่านี่เอง :lol:

ขอบคุณครับ ท่านใดมีอะไรเพิ่มเติม เชิญได้นะครับ :P
Twitter ของผมที่ @skymantaf (http://twitter.com/#!/skymantaf)
Skyman

Postby arm119 » 24 Jul 2009 20:50

มาๆ ได้เวลาแชร์

2 - ไม่ใช่ของสำนักพระราชวังครับ
นี่คือเครื่องหมาย "ว" ภายใต้พระมหามงกุฎ
ภาษาฝรั่งเอิ้นว่า Gold Insignia With Initial "ว" in The Royal Crown
ของ ร.1 พัน.3 รอ. ครับ

ให้ลองสืบค้นประวัติที่มาที่ไปของ ร.1 รอ.
จะพบว่า ร.1 พัน.3 รอ. นั้น คือ "กองพันทหารราบที่ 3 กรมทหารราบที่ 1 มหาดเล็กรักษาพระองค์ ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว"
ในขณะที่ พัน.1 , 2 และ 4 นั้นเป็น "มหาดเล็กรักษาพระองค์ ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว"

เก้ทรึยาง ^.^ เคลียร์นะครับ ข้อนี้

3/1 เครื่องหมายเหล่าแผนที่ครับ , แหม จะเอาแผนที่ไปลง ผตน. เลยเหรอ ^.^

พี่สกายแมน ยังไม่ได้เอาไปบอกฝรั่งชิมิ ภาพ2 เนี่ย ถ้าปล่อยไปแล้วก็แก้ไขด้วยเน่อ
734 Junior
Non sibi sed patriae - Not self but country
Fortis Cadere , Cedere Non Potest - Brave man may fall but can not yield
arm119
Newly Recruited

Postby Skyman » 26 Jul 2009 07:05

arm119 wrote:มาๆ ได้เวลาแชร์

2 - ไม่ใช่ของสำนักพระราชวังครับ
นี่คือเครื่องหมาย "ว" ภายใต้พระมหามงกุฎ
ภาษาฝรั่งเอิ้นว่า Gold Insignia With Initial "ว" in The Royal Crown
ของ ร.1 พัน.3 รอ. ครับ

ให้ลองสืบค้นประวัติที่มาที่ไปของ ร.1 รอ.
จะพบว่า ร.1 พัน.3 รอ. นั้น คือ "กองพันทหารราบที่ 3 กรมทหารราบที่ 1 มหาดเล็กรักษาพระองค์ ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว"
ในขณะที่ พัน.1 , 2 และ 4 นั้นเป็น "มหาดเล็กรักษาพระองค์ ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว"

เก้ทรึยาง ^.^ เคลียร์นะครับ ข้อนี้

3/1 เครื่องหมายเหล่าแผนที่ครับ , แหม จะเอาแผนที่ไปลง ผตน. เลยเหรอ ^.^

พี่สกายแมน ยังไม่ได้เอาไปบอกฝรั่งชิมิ ภาพ2 เนี่ย ถ้าปล่อยไปแล้วก็แก้ไขด้วยเน่อ

ขอบคุณครับ ความจริงเอาไปบอกเขาแล้วครับ แต่เดี๋ยวแก้ให้ครับผม ;)

มีโจทย์ใหม่มาครับ เจ้าตรานี้คืออะไร ถูกใช้ในช่วงไหน ขอบคุณครับ :D

Image Image
Skyman

Postby AAG_th1 » 26 Jul 2009 10:33

ภาพบนนี้ก็เป็นตราอุณาโลมของกองทัพบกเช่นกันครับซึ่งใช้ในช่วงก่อนปี ๒๕๐๐ ครับ
แต่แบบที่เห็นในภาพนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบที่ใช้ในยุคใดครับ(ส่วนตัวว่าน่าจะราวๆ ร.๖-ร.๘ ครับ)
AAG_th1
TAF Marshal

Return to Thai Armed Force Gallery | ห้องภาพการทหารของไทย